Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วางแพลนจะไปญี่ปุ่นค่ะ แต่บ้านนอกมาก เรื่องตั๋ว เรื่องวีซ่า ไม่รู้เลยค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ ติดต่อทีมงาน

โดยส่วนตัวแล้วเคยไปญี่ปุ่นมาแล้วครั้งนึงค่ะ

แต่ไปกับที่ทำงานะคะ ยังไม่เคยไปส่วนตัวค่ะ

แค่ไปทำพาสปอร์ต และยื่นให้ทางบริษัท
เขาก็จัดการเรื่องวีซ่า และ ตั๋วให้หมดเลย

คราวนี้ตั้งใจว่าจะไปคนเดียวค่ะ
จะไปวันที่ 9 สิงหาคม ค่ะ เมนในการไปครั้งนี้คือ ไปเยี่ยมเพื่อนค่ะ

แต่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย อย่างเช่น การขอวีซ่า

อยากถามว่า
1.ควรทำวีซ่าก่อน หรือว่า ซื้อตั๋วก่อนคะ
คือตั้งใจว่าจะรีบซื้อตั๋วค่ะ เพราะว่าช่วงนี้มันยังถูกอยู่
แต่ก็กลัวว่าถ้าวีซ่าไม่ผ่านขึ้นมาล่ะ  
แล้วก็ เราสามารถขอวีซ่าโดยที่ยังไม่มีตั๋วได้ใช่มั้ยคะ หรือยังไง
เพราะว่าวันนี้พี่ที่ทำงานบอกว่า ให้เราไปทำเรื่องวีซ่าก่อน แล้วค่อยซื้อตั๋ว
สับสนค่ะ

2.ขอวีซ่า ญี่ปุ่น ยากมั้ยคะ ต้องใช้เอกสารอะไรเป็นพิเศษบ้าง
ครั้งนี้ที่จะไป ไปเที่ยวแค่ 1อาทิตย์ค่ะ
โปรไฟล์ส่วนตัวแล้ว
1)ทำงานในบริษัทญี่ปุ่นค่ะ(เป็นล่าม)
2)เงินในบัญชี น่าจะมีราวๆ แค่สองหมื่นบาทค่ะ ฮ่าๆ
3)เคยไปญี่ปุ่นมาแล้ว 1ครั้ง(ไปทำงาน สามเดือน)
4)ชอบประเทศญี่ปุ่นมากกกกก(อันนี้เกี่ยวมั้ยเนี้ย)

ได้ยินมาว่า ถ้ามีใบรับรองจากบริษัท ก็จะของ่ายมากขึ้น
ซึ่งไอใบรับรองนั้นขอไม่ยากค่ะ ถ้ามีใบรับรองจะช่วยให้รับพิจราณาง่ายขึ้นมั้ยคะ
แล้วก็เคยได้ยินมาว่า ถ้ามีใบอะไรก็ไม่รู้ที่คล้ายๆว่าเพื่อนทางฝั่งญี่ปุ่นเชิญเราไป
มีที่อยู่เขารับรอง อะไรแบบนี้อ่ะค่ะ มันคือใบอะไรหรอคะ

เคยอ่านในหนังสือของพี่วุฒิกับพี่เคท
เขาบอกว่า ให้เราทำแฟ้มเหมือนตอนสมัครงานเลยค่ะ
ฟรีเซ็นส์เต็มที่ว่าเราชอบญี่ปุ่นมากขนาดไหน
วงที่ชอบ หนังที่ดู งานอดิเรกเกี่ยวกับญี่ปุ่นให้ฟรีเซ็นส์ให้หมด
แล้วแพลนที่เราจะไปครั้งนี้มีอะไรบ้าง

อะไรประมาณนี้จำเป็นมั้ยคะ ฮ่า

3.อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับตั๋วราคาถูกค่ะ
ตั้งงบไว้ประมาณ 17000ค่ะ(จริงๆตั๋วการบินไทยที่งานครบรอบ 52ปี เป็นราคาที่หวังไว้เลยค่ะ แต่ว่ายังไม่พร้อมซื้อตอนนี้เลยอดค่ะ)
ไปดุที่เว็บ H.I.Sเห็นว่าราคายังไม่รวมภาษีอยู่เริ่มต้นที่ 11000(การบินไทย)
อยากรู้ว่าถ้ารวมภาษีแล้ว ราคาจะประมาณเท่าไหร่คะโดยคร่าวๆ

แล้วมีตั๋วถูกๆแนะนำมั้ยคะ ไม่ซีว่าจะต้องเริ่ด บริการดีค่ะ ไม่ต้องบินตรงก็ได้

ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : AhoUshi
เขียนเมื่อ : วันแรงงาน 55 00:23:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com