Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

:::ขอคำแนะนำ::: ทำโปรแกรมเที่ยว Norway 12 วันมาให้ช่วยดูค่ะ ติดต่อทีมงาน

เพิ่งร่างโปรแกรมไปนอร์เวย์เสร็จ เลยอยากขอคำแนะนำในเรื่องต่างๆจากคนที่เคยไปและ/หรือคนที่อยู่ที่โน่นด้วยนะคะว่าดูแล้วรู้สึกยังไง ยินดีรับฟังทุกด้านค่ะ

Norway Trip

(ตั้งใจว่าจะเดินทางคืน 31 ก.ค. และกลับ 13 ส.ค.ค่ะ)

Day1     เดินทางถึง Oslo (มีเวลาเข้าเมืองดูโน่นนี่นิดนึง)
           15.50 บินไป Alta (อาจจะเปลี่ยนไฟลต์ให้เย็นกว่านี้)
                   **นอน Alta**

Day2     Alta Museum - World heritage Rock art centre
           นั่งรถบัสไป Honningsvåg เพื่อต่อไปยัง Nordkapp เพื่อชมพระ  
           อาทิตย์เที่ยงคืน  
                   **นอน Honningsvåg**          

Day3     บินกลับ Oslo
                   **ต่อรถไฟเที่ยว 22.56 ไป Flam - นอนบนรถไฟ**

Day4     Flam
                   **Hiking in Flam - นอน Flam**

Day5     11.00 นั่งเรือชม Aurlandsfjord  and Nærøyfjord จาก Flam to
           Gudvangen จากนั้นเดินทางด้วยรถบัสจาก Gudvangen to Voss
                    **นอน Voss**

Day6     นั่งรถไฟจาก Voss to Bergen
                     **เที่ยวและนอน Bergen**

Day7      นั่งรถบัสของ kystbussen ไป Stavanger
                     **14.00 นั่งเรือชม Lysefjord - นอน Stavanger**

Day8     Preikestolen
                     **22.20 นั่งรถไฟไป Skien - นอนบนรถไฟ**

Day9      Skien
                     **Hiking - นอน Skien**

Day10     Skien
                      **Telemark Canal - นอน Skien**

Day11     ว่าง - นึกไม่ออกว่าจะขยับอะไรหรือไปไหนดีค่ะ

Day12     Oslo
                       **ชมเมือง - นอน Oslo**

Day 13   บินกลับไทย

ขอคำปรึกษาตามนี้นะคะ

1. สามวันแรกที่ไปทางเหนือ เราคิดไม่ออกว่าจะทำยังไงให้น่าสนใจดี เพราะใจจริงไหนๆก็ไปนอร์เวย์แล้วก็อยากไปให้ถึง Nordkapp ซะเลย  แต่มันก็ดูเหมือนต้องใช้เวลาเดินทางเยอะทีเดียวค่ะ

2. โอกาสที่จะได้ดู Midnight Sun ในช่วงนั้นมากน้อยแค่ไหนคะ แล้วถ้าเรารอดูอยู่จนหลังเที่ยงคืน จะกลับไปที่พักยังไง รถเมล์? ตรงนี้ยังมีข้อมูลไม่พอเลยค่ะ

3. อากาศช่วงเดือนสิงหา เท่าที่เช็คก็ดูเหมือนจะสบายๆ มีโอกาสเจอฝนมั้ยคะ

4. รถเมล์ระหว่างเมือง จำเป็นต้องจองล่วงหน้ามั้ยคะ ส่วนรถไฟกับเรือชมฟยอร์ดคงต้องจองไปก่อนแน่ๆค่ะ

5. ขอคำแนะนำโดยรวมตลอดทั้งโปรแกรมด้วยนะคะ ในแง่ไหนก็ได้ ไม่รู้ว่ามันแน่นไปมั้ย นี่เป็นร่างแรกที่ทำขึ้นมาค่ะ              

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : Beyond the Horizon
เขียนเมื่อ : 2 พ.ค. 55 14:27:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com