Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความในใจของหัวหน้าทัวร์ยุโรป : เมื่อหัวหน้าทัวร์โลโซ ต้องเจอกับกรุ๊ปคุณนายไฮโซ รองเท้า Bruno Magli และ แก๊งป้าๆตีโป่ง ติดต่อทีมงาน

ความเดิมจากตอนที่แล้ว

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E12045331/E12045331.html

มาต่อภาคสองให้แล้วนะครับ 5 5 5 5

"ซึ้ง" แล้วใช่ไหมครับ ว่าภาระกิจครั้งนี้มันใหญ่หลวงขนาดไหน
มันคือปฏิบัติการ การตามล่าสุดขอบฟ้า หารองเท้า Bruno Magli ให้คุณหญิงหัวหน้าคณะ

หึ หึ...จริงๆแล้วมันมีรายละเอียดมากกว่านั้นครับ
และมีหายนะรอผมอยู่ข้างหน้า
ผมจะเล่าให้ฟัง...

บ่ายวันนั้น หลังจากที่พวกเราอิ่มหมีพีมันจากร้านอาหารจีน ที่บันไดสเปน
ก็เป็นช่วงเวลาอิสระ ให้เหล่าบรรดาคุณหญิงคุณนาย ได้แยกย้ายกันไปช้อปปิ้งตามอัธยาศัย

ผมชอบช่วงเวลาแบบนี้ เพราะผมชอบแอบไปจิบกาแฟ กับขนม panna cotta หรือ flan caramel สักชิ้น
จิบกาแฟ ละเลียดขนม จิกกินทีละนิด นั่งดูโลกมันหมุนไปช้าๆ นั่งหายใจหายคอ พักผ่อนจากการทำงานมั่ง งัดเอาเอกสารมาดูมั่ง ดูดบุหรี่แก้เซ็งมั่ง...

ได้ "อู้งาน" ว่างั้นเหอะ 5 5 5 5

ไอ้เราก็ลืมนึกไป ธรรมดาแล้ว ช่วงเวลาแบบนี้ ลูกทัวร์ก็จะแยกย้ายกันไปแบบกระเจิดกระเจิง ใครอยากจะไปร้านไหน ซื้ออะไร จะเดินขึ้นบันไดสเปน จะถ่ายรูป จะกินไอติม จะอะไรก็ตามสบาย เพราะมันเป็นเวลา ตามอัธยาศัย นัดเวลาไว้อีกที ห้าโมงเย็น ตรงอนุสาวรีย์ตรงข้ามออฟฟิศเอเม๊กซ์

แต่กรุ๊ปนี้ไม่ใช่ !

นึกออกแล้วใช่ไหมครับ ว่าอะไรกำลังจะเกิดขึ้น...
ถูกต้องนะคร้าบ..บ  !
ทั้ง 30 คน กำลังต้องไปร่วมเป็นประจักษ์พยานในการเลือกซื้อรองเท้าของคุณหญิงหัวหน้าคณะที่ร้าน Bruno Magli ! โอ มายก๊อด...
ไปพร้อมกัน 30 คน ร้านมันต้องระเบิดแน่ ร้านมันเล็กจิ๊ดเดียว !

พอผมนึกได้ดังนี้ปั๊ป ผมก็กระดกกาแฟทีเดียวหมดถ้วย เอาช้อนโกยขนมเข้าปาก คว้ากระเป๋าวิ่งหูตั้ง ตามไปที่ร้านในบัดดล !

ไปทันพอดี ดูไม่เสียอาการ นอกจากหอบนิดหน่อย...
อ้าว... เฮ้ย ! ทำไมร้านล๊อคประตูหว่า...ไฟก็ยังเปิดอยู่ รองเท้าแต่ละคู่ในตู้โชว์ ล้วนงดงาม เงาวับ เจิดจ้า สุกสว่างจากแสงสปอตไลท์เล็กๆ

เอ...ทำไมประตูมันล๊อดหว่า...
โอ...ไม่นะ ไม่นะ
อย่าบอกนะว่า....Oh...my Holy Shit ! ! !

Siesta ครับพี่น้อง !
ซิเอสต้า คือธรรมเนียมการนอน การพัก หลังจากเวลาอาหารกลางวันของคนยุโรปใต้ สเปน อิตาลี โปรตุเกส ซึ่งจะเป็นเบรคประมาณ 2-3 ชั่วโมง จากบ่ายสองโมง ถึงห้าโมงเย็น !

ตาย5 ตาย5 แน่ๆตู...

เอ่อ... คุณหญิงครับ ผมข่มเสียงให้ไม่สั่น ...เรามาช้าไปห้านาทีครับ นี่ไงครับ ป้ายบอกเวลาทำการเขาติดไว้ ว่า เปิดอีกทีสี่โมงเย็น ผมก็ลืมเรียนคุณหญิงไปว่า ร้านบางร้านเขายังใช้ธรรมเนียมแบบโบราณอยู่ ในการ เบรคของซิเอสต้าครับ

คุณหญิงหัวหน้าคณะกำลังจะพูดอะไรบางอย่าง...

แต่คุณหญิงเลขาฯ ปี๊ดออกมาก่อนเลย "ไกด์แย่มาก ทำไมไม่เช็ค ?"
มีเสียงดังขึ้นเหมือนนกกระจอกทะเลาะกัน "ช่าย... ทำไมไม่เช็ค ทำไมไม่เช็ค...ๆ   ๆ"

เกือบทุกคนรุมต่อว่าผม หัวหูระบมไปหมด  ทำไมไม่เช็ค ทำไมไม่เช็ค...ฯลฯ
ท่านปล่อยให้ผมยืนถูกรุมด่าอยู่พักนึง
แล้วคุณหญิงหัวหน้าคณะ ท่านก็ยิ้ม หันหน้าไปทางบรรดาป้าๆที่กำลังรุมด่า
"ไม่เป็นไรหรอก ธรรมเนียมของเขาเป็นอย่างนี้จริงๆ บางร้าน มันก็เปิด บางร้านมันก็ปิด เราไปดูร้านอื่นก่อน..เดี๋ยวค่อยมาดูอีกทีก็ได้...."

เงียบกริ๊บ...บ..บ

เหมือนกดปุ่ม STOP อ่ะครับ... ความสงบกลับคืนสู่ย่านบันไดสเปนอีกครั้ง ท่ามกลางความโล่งใจของผม

ค่อยๆแยกย้ายกันไป ด้วยความผิดหวัง เฮ้อ...ผมถอนหายใจด้วยความโล่งอก นี่หากคุณหญิงหัวหน้าคณะไม่"เซฟ" ผมไว้ มีหวังโดนนกกระจอกรุมจิกจนตายคาร้านไปแล้ว !

สี่โมงเย็นกลับมาอีกที คราวนี้มากันไม่กี่คน มีคุณหญิงหัวหน้าคณะ และแก๊งป้าๆตีโป่ง...หึ หึ ผมยืนรออยู่ เห็น "โป่ง" มาแต่ไกล

ผมเห็นคุณหญิง เลือกชมกันอย่างเพลิดเพลินแล้ว ผมก็โล่งใจ...ตูรอดแล้วเว้ย 5 5 5

แต่ยัง ! ยังครับ !
ความซวยของคนเรามันไม่สิ้นสุดไปง่ายๆ...

คุณไกด์ ยังไงกันนี่ ทำไมร้านนี้ไม่มีไซส์ของคุณหญิงเลยซักคู่นึง ช่วยคุยกะเขาทีซิ...คุณหญิงเลขาท่านสั่ง

ผมเข้าไปเจรจา คนขายหน้าตาดีอธิบาย ผมก็มาอธิบายต่อ...
คุณหญิงครับ เนื่องจากคุณหญิง เป็นคนรูปร่างเล็ก มีขนาดเท้าเบอร์ 4 ซึ่งแทบจะเป็นไซส์ของเท้าเด็ก และมีเพียงบางรุ่นเท่านั้น ที่มีเบอร์ 4 แต่วันนี้ ที่ร้านไม่มีสต๊อกของรองเท้าเบอร์ 4 เลยครับ...

เห็นสีหน้าของท่านแล้วผม "เจ็บ" ไปด้วยเลย
ท่าน "ถูกใจ" ไปแล้วด้วย
ผมชื่นชมท่าน ผมก็อยากให้ท่านได้ซื้อของตามความประสงค์ แต่ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง...

นี่ยังมีต้องไป อัสซีซี่ ฟลอเรนซ์ เวนิส เวโรน่า มิลาน แล้วจะทำไงดีวะเนี่ย...
วันๆเอาแต่วิ่งหาร้าน Bruno Magli ไม่ต้องทำไรกินกันละวะ

เฮ้อ...
เป็นไงบ้างครับ ? ภารกิจปฏิบัติการล่าสุดขอบฟ้าครั้งนี้ มีความยากขึ้นไปอีกเป็นทวีคูณ
ไม่ใช่แค่รองเท้า Bruno Magli แต่ต้องเป็น Bruno Magli เบอร์ 4 ด้วย !

ผมว่าจะจบซีรี่ย์นี้ภายในสองตอน แต่ท่าทางผมจะเล่า "เยิ่นเย้อ" ไปหน่อย
สงสัยต้องมีตอนต่อไป ขออภัยด้วย และรอสองวันแล้วกันนะครับ กับภารกิจสุดระทึก !

ความในใจของหัวหน้าทัวร์ยุโรป : เมื่อหัวหน้าทัวร์โลโซ ต้องเจอกับกรุ๊ปคุณนายไฮโซ รองเท้า Bruno Magli และ แก๊งป้าๆตีโป่ง ภาค 3 ครับ

จากคุณ : รักจริงหวังแต่ง
เขียนเมื่อ : วันฉัตรมงคล 55 21:19:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com