Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++ กระทู้เตือนให้ระวัง การซื้อขายเวาเชอร์ต่างๆ ทางอินเตอร์เน็ต ไปรษณีย์ไทยมีขโมยจริง +++ ติดต่อทีมงาน

สืบเนื่องมาจาก เราได้นำบัตรเข้าซาฟารีจำนวน 4 ใบ (เป็นจำนวนเงิน 1,500 บาท) มาประกาศขายทางอินเตอร์เน็ต
เมื่อลูกค้าจ่ายเงินแล้ว เราก็ได้ทำการ ห่อบัตรก่อนนำใส่ซอง จากนั้นจึงจัดส่งทางไปรษณีย์แบบลงทะเบียน ไปตั้งแต่วันที่ 21 เมษายน 2555

จากนั้นเราและผู้รับก็รอๆๆๆ จนเกือบสองอาทิตย์ผ่านไปบัตรก็ยังไปไม่ถึง เมื่อเช็กจากอินเตอร์เน็ตก็แจ้งแค่ว่า "อยู่ในระบบ" เราจึงโทรเช็กกับปณ.ต้นทาง

จึงทราบว่า บัตรอยู่ที่ ปณ.ลำลูกกา เมื่อโทรไปตามตั้งแต่วันที่ 3 พฤษภาคม 2555 คนรับสายจะตอบว่า "ออกไปส่งวันนี้" ทุกครั้ง

แต่จนป่านนี้ บัตรก็ยังไม่ถึงผู้รับ

เราจึงเขียนร้องเรียนไปที่
http://www.thailandpost.co.th/contact-form.php?form=complain

โทรศัพท์ไปแผนกสวบสวน
ฝ่ายควบคุมคุณภาพ โทร 02831 3246 ก็ไม่มีคนรับสาย

หรือโทรไปที่ บริษัทไปรษณีย์ไทย
โทรศัพท์: 0 2831 3131
ก็เจอระบบข้อความอัตโนมัติ ให้รอสาย แล้วก็โดนตัดสายไป

สุดท้าย ไม่รู้จะตามอย่างไรแล้ว  คงต้องรับชดใช้ 1,500 บาทให้คนที่ซื้อ พร้อมๆ กับยอมรับว่าบัตรนั้นสูญหายไปแล้ว

จึงอยากฝากเตือนเพื่อนๆ ในห้องบลูฯ นะคะ ว่าถ้าหากจะต้องส่งบัตรหรือเวาเชอร์ที่เป็นจำนวนเงินเยอะๆ ให้นัดรับบัตรเองจะดีกว่าค่ะ

อันนี้เป็นข้อมูลที่ track ได้ค้างไว้อยู่อย่างนี้มาตั้งแต่วันที่ 3 พ.ค.ค่ะ จับมือใครดมไม่ได้ รู้ทั้งรู้ว่าบัตรอยู่ที่ไหน แต่ไปตามเอาไม่ได้ T_T

====

ยกข้อความมาจากความเห็น 61

หลังจากอ่านความเห็นทุกคนแล้ว จขกท. ต้องขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากๆ เลยนะคะ ได้ความรู้เยอะเลย

ปกติไม่ค่อยได้ส่งไปรษณีย์เท่าไหร่ เลยไม่รู้ว่า การส่ง EMS กับการลงทะเบียนต่างกันอย่างไร เพิ่งทราบนี่ล่ะค่ะว่า จะได้ค่าชดเชยมากกว่า และห้ามส่งของในวันเสาร์

แล้วทำให้ได้รู้จัก ปอลอเอ็กเพรส ด้วย

จขกท. โทรไปถามที่ปณ.ลำลูกกาอีกครั้ง แล้วก็บ่นๆ กับเจ้าหน้าที่ว่า ถ้ายังไม่ได้รับจะไปแจ้งความแล้วนะคะ (ไอเดียได้จากการอ่านความเห็นด้านล่างน่ะค่ะ)

จนท.บอกว่า ตอนนี้คนนำส่งของปณ.ลำลูกกา เป็นเจ้าหน้าที่ใหม่ ไม่กล้าให้ไปส่งจดหมายลงทะเบียน ต้องให้หัวหน้าไปส่งเอง ก็เลยล่าช้า

และหลังจากอ่านความเห็นนึง ว่าต้องให้ผู้รับไปตามถึงที่ไปรษณีย์ จขกท.ก็เลยติดต่อให้ผู้รับไปตามดู วันนี้เค้าได้รับบัตรแล้วนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ สำหรับประสบการณ์ของหลายๆ ท่าน ทำให้รู้ว่า ไปรษณีย์ไทย มีปัญหาเยอะมากจริงๆ

ในต่างประเทศการซื้อขายทางอินเตอร์เน็ตกำลังเป็นที่นิยมกันอย่างมาก เมืองไทยจะมาตกม้าตาย ตรงไปรษณีย์ไทย ไหมเนี่ย

อยากให้ บริษัทไปรษณีย์ไทย ปรับปรุงการบริการ ยกเครื่องใหม่ เปลี่ยนทัศนคติสักที จะได้ก้าวทันตามโลกนะคะ

แก้ไขเมื่อ 10 พ.ค. 55 23:04:09

จากคุณ : นางในม่านหมอก
เขียนเมื่อ : 9 พ.ค. 55 15:00:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com