Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตือน...นักเดินทางมือใหม่ กับ เรื่องของ PASSPORT ที่ควรรู้ ติดต่อทีมงาน

เรามาบอกกล่าว นะคะ สำหรับหลายๆคนที่ยังไม่ทราบเรื่องการเดินทางเหมือนเรา คือ เรื่องเกิดมานานแล้วค่ะ เพราะเราเดินทางออกไปมาเล ช่วง กันยายน ปี 2010  ไปแบบเช้าเย็นกลับค่ะ เพราะแค่ต้องการไป                 DUTY FREE และอยากเจิม PASSPORT ใหม่ เท่านั้นเอง

ขับรถไปเอง ตอนขาออกและตอนขาเข้าไม่มีปัญหาค่ะ ปัญหามาเกิดเมื่อจะออกไปอีกรอบ  คือ วันนี้  เมื่อเจ้าหน้าที่ตรวจ PASSPORT บอกว่าเราไม่ได้จ๊อบเข้าประเทศ กลายเป็นเราโดนข้อหา ไปเลย บอกว่าเรานั้นเข้า      โดยไม่ได้รับการตรวจ  โดยที่ทางเจ้าหน้าบอกกับเราว่า ถ้าเกิดแบบนี้ คุณต้องเสียค่าปรับ 800 บาท ( เสียดายมากๆๆๆ)    
เราเลยบอกทางเจ้าหน้าที่ว่า “ ครั้งก่อนนั้นที่เราเข้ามา (จำได้ดี ) เราเดินลงมาถามถามหน้าที่ที่ด่านนั้นๆว่า เราจำเป็นต้องทำอะไรอีกไม๊   เจ้าหน้าที่บอกไม่ต้องๆ ขับรถไปได้เลย ทั้งที่ด่านมาเลจ๊อบพาสสปอต ”  เราก็ขับเข้ามาแบบงงๆก็เราไม่รู้จริงๆ  ……   เจ้าที่หน้าที่ ที่คุยกะเราถามว่าเราจำเจ้าหน้าที่คนนั้นได้ไม๊ บอกตรงๆใครจะจำได้ เรื่องนานมากแล้ว  …     เค้าก็เถียงเราว่าไม่ทางเป็นไปได้เด็ดขาด เราก็บอกมันเป็นไปแล้วนี้ไง ใครอยากจะเสียค่าปรับตั้งแปดร้อย แถมเราไปเองครั้งแรกไม่ได้อยากทำผิดหรือมีปัญหาหรอกค่ะ…….

เจ้าหน้าที่ยังแจ้งมาอีกว่ามีคนโดนแบบนี้บ่อย หรือ เรื่องแบบนี้มีทุกวันนั่นเอง มีทั้งแบบเจตนา ค่าปรับ 2,000บาท  ไม่เจตนา 800 บาท    

เตือนไว้สำหรับนักเดินทาง ถ้าไม่อยากเสียเงินกับเรื่องแบบนี้    - -“  

ข้อสังเกต :   หากคุณออกนอกไทย ต้องมีตราปั๊มขาออกจากไทย  และตราปั๊มเข้าประเทศนั้นๆ   เมื่อกลับเข้ามาต้องมีตราปั๊มขาออกจากต่างประเทศ และ ตราปั๊มขาเข้าไทย

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ค. 55 19:00:24

จากคุณ : ชาเย็นปักใต้
เขียนเมื่อ : 9 พ.ค. 55 18:58:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com