Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอบรบกวนเพื่อนๆพี่ๆด้วยนะคะ อาทิตย์หน้าจะไปเที่ยวภูเก็ตค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ สืบเนื่องจากโปรสุดถูกของแอร์เอเชีย เมื่อปีที่แล้ว(- -")เราก็เลยจองตั๋วเครื่องบินไปภูเก็ตกัน
แต่ไฟลท์เวลาดีๆหายาก เพื่อนสุดที่รักก็เลยกดจอง ไปบ่ายพฤหัส กลับบ่ายจันทร์ 17-21 เดือนนี้ค่ะ
เลยกลายเป็นว่าเราจะได้ไปเที่ยวกัน 5 วัน 4 คืน เอาล่ะสิงานเข้า รวยๆกันทุกคนเลยค่า

พวกเราเพิ่งเรียนจบ เงินเดือนนิดเดียว เงินเก็บอะไรก็ยังไม่มี ก็เลยตกลงกันว่า
เวลาที่เหลือ 1 ปี ก่อนที่จะไปเที่ยวกัน จะเก็บเงินเดือนละ 500 บาทต่อคน
แต่พอถึงเวลาจริงๆ เก็บได้แค่ 4000 บาทเองค่ะ :) ก็เลยต้องไปกันทั้งอย่างนี้แหละ

เราไปกันทั้งหมด 3 คนค่ะ มีเงินกองกลางคนละ 4000 บาท รวมทั้งหมด 12000 บาท
ไม่มีใครขับรถเป็นเลย เพราะฉะนั้นเรื่องขับรถเที่ยวตัดไปได้
ขี่มอเตอร์ไซค์เป็นคนเดียว ซ้อนสามก็อันตราย
การเดินเที่ยวหรือนั่งรถสาธารณะน่าจะเป็นทางเลือกที่เหมาะที่สุดค่ะ

วางแผนไว้คร่าวๆ คือเราจองโรงแรมที่ป่าตอง 3 คืน อีก 1 คืนก่อนกลับกะว่าจะนอนในเมือง
อยากไป one day trip ซัก 1 วัน ถ้าสภาพอากาศเป็นใจ นอกนั้นก็คงจะเดินเที่ยว หาของท้องถิ่นกินกันค่ะ

อยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆห้องบลู จริงๆแล้วก็เข้ามาหาข้อมูลไว้พอสมควร
แต่เรื่องที่อยากทราบยังไม่ค่อยเจอ เลยต้องขอรบกวนหน่อยนะคะ

เราพักที่ Seeka Boutique Resort 3 คืน ดูจากแผนที่ จะอยู่แถวนาใน ค่อนมาทางใต้สุดของป่าตอง
แถวๆซอยนาใน 8 ค่ะ อยากทราบว่า แถวนั้นมีอะไรอร่อยๆบ้างคะ ขอแบบไม่แพง อาหารที่คนท้องถิ่นกินกันก็ได้ค่ะ
มีตลาดสด หรือตลาดเช้า ที่ชาวบ้านไปจับจ่ายใช้สอยกันแถวนั้นบ้างมั้ยคะ พอดีในแผ่นที่ไม่มีรายละเอียดมากน่ะค่ะ

โรงแรมมีรถรับส่งไปหาดป่าตอง จากป่าตองเราสามารถนั่งสองแถวไปเที่ยวที่ไหนได้บ้างคะ
จะเป็นหาดสวยๆ หรือสถานที่แปลกๆบ้างก็ได้ค่ะ นอกจากในเมืองนะคะ เพราะเรามีแผนจะเข้าเมือง 2 วันก่อนกลับอยู่แล้วค่ะ
ของกินแถวป่าตอง ที่อร่อยและไม่แพง มีมั้ยคะ ไม่ต้องอาหารทะเลก็ได้ ร้านตามสั่งก็ได้ค่ะ

ที่พักในเมือง ยังไม่ได้จองเลยค่ะ กะว่าจะลองเดินดู ว่าร้านที่เล็งเอาไว้อยู่ตรงไหน แล้วไปนอนใกล้ๆ ฮ่าฮ่า
จากรีวิวของหลายๆท่าน วางแผนไว้ว่า ตอนเที่ยงอยากไปลองหมี่ฮกเกี้ยน กับโอ๋เอ๋ว(ร้านไหนก็ได้ค่ะ เกิดมายังไม่เคยกินทั้งสองอย่างเลย)
ตอนเย็นอยากไปลองร้านโกฮ้อง ตอนเช้าก่อนกลับบุญรัตน์ติ่มซำ
มีที่พักตรงไหน ตอบสนองความต้องการในการกินของเราได้หมดรึเปล่าคะ แหะแหะ
กำหนดงบเอาไว้ไม่เกิน 800 บาทต่อห้องค่ะ

และมาถึงเรื่องสำคัญ งบประมาณค่ะ ทั้งหมด 12000 บาท
ค่าที่พักรวมทุกคืน 5000 บาท ค่ารถไปกลับสนามบิน 750 บาท(ขามา ไปป่าตองคนละ 150 ขากลับกะว่าแอร์พอร์ตบัส คนละไม่เกิน 100 ค่ะ)
ก็จะเหลือราวๆ 6000 บาท จะพอสำหรับค่าใช้จ่ายที่เหลือมั้ยคะ ของกินไม่เน้นหรู ถ้าไปไหนเดินด้วยเท้าได้ก็จะเดินค่ะ
one day trip ไปเกาะพีพี ถูกที่สุดประมาณ 700 ได้มั้ยคะ ยังไม่ได้จองเลย
งบประมาณมีสำรองนิดหน่อยค่ะ ถ้าจำเป็น

อีกเรื่องค่ะ ของฝาก นอกจากน้ำพริกกุ้งเสียบกับไตปลาแห้งแล้วเนี่ย มีอะไรน่าสนใจอีกบ้าง แล้วซื้อร้านไหนดีคะ

ถามซะเยอะเลย เป็นครั้งแรกที่ไปเที่ยวไกลขนาดนี้ แล้วก็ไม่ได้ไปกับครอบครัว เลยอยากหาข้อมูลไว้เยอะหน่อยค่ะ
ต้องขอรบกวนเพื่อนๆพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ :)

จากคุณ : pRiMpRiM
เขียนเมื่อ : 10 พ.ค. 55 23:14:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com