Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

...##... นกหว้า - Great Argus ... อีกครั้ง.....##... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกแฟนคลับ ทุกท่าน
วันนี้ผมมานำเสนอนกในเมืองไทยอีกชนิดหนึ่งครับ มีเพื่อนๆทั้งในและนอกวงการดูนก มักจะถามผมเมื่อเวลาเจอกันว่า...นกทั้งหมดที่ผมถ่ายมา ประทับใจนกอะไรมากที่สุด...ครับ
...นกหว้า...ในเมืองไทนชนิดนี้แหละที่ผมชอบและประทับใจมากที่สุดครับ...
ภาพชุดนี้ผมถ่ายเมื่อ 5 ปีมาแล้ว บนเทือกเขาบันทัด และกว่าจะได้ภาพชุดนี้มาก็ต้องไปกันหลายเที่ยว ต้องเฝ้ากันแบบสุดๆ เป็นที่รู้กันว่านกชนิดนี้ระวังไพรมากสุดๆจริงๆ กว่าจะได้เจอตัวต้องไปถึง 7 เที่ยว
ช่วงนั้นประสบการณ์ผมก็ยังน้อย อุปกรณ์ก็ยังไม่ทันสมัยเหมือนตอนนี้ ผมใช้กล้อง Nikon D70 เลนส์ 300 F4 และใช้แฟรซตัวเดียว จำเป็นต้องใช้แฟรซเพราะที่ที่นกอยู่มันช่างมืดจริงๆ เป็นป่าชั้น 1 ของทางภาคใต้ที่สมบูรณ์มากๆที่เดียว ก็ขอออกตัวก่อนนะว่าภาพชุดนี้อาจจะไม่สวยเท่าไรนัก ก็ดูเท่าที่มีนะครับ
มีเพื่อนๆขอมาหลายครั้งว่าขอชมหน่อย ผมก็ขอจัดให้ตามนี้นะครับ เชิญชมได้เลยนะครับ

จากคุณ : กระเต็นแดง
เขียนเมื่อ : 27 พ.ค. 55 01:32:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com