Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนคุณครูทั้งหลาย ตรวจการบ้านชิ้นโต กับ Japan trip ให้ผมหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณ คุณครู(เซียนๆในห้องบลู) ผู้ให้แนวทางในการเดินทางไปญี่ปุ่นครั้งนี้ของผมนะครับ อาจจะไม่ได้เอ่ยชื่อใครเลย เพราะว่า แอบลอกการบ้านคนโน่นที คนนี้ที ยังไงก็ขอขอบคุณทุกๆคนในห้องนี้ละกันนะครับ

ทริปเดินทางครั้งนี้ของผม จะไปญี่ปุ่นในวันที่ 31 พค ถึง 9 มิย นี้ครับ โดยวางทริปไว้คือ ลงเครื่อง นาริตะ ที่โตเกียว และ เที่ยวไปเรื่อยๆ กลับ ที่ โอซาก้าครับ  มาถึงทริปแล้ว  ทั้งตั๋วเครื่องบิน วีซ่า โรงแรม พร้อมหมดแล้ว เหลือแต่ทริปและเงินในกระเป๋าแฟบๆของผมที่ไม่พร้อม(อันนี้คงต้องช่วยตัวเอง 555 ) เริ่มเลยนะครับ

วันที่ 31 พค 55
23.50  ออกเดินทางโดย TG 642  

วันที่ 1 มิย 55
8.10  เครื่องจอดที่นาริตะ
9.30  ออกจากสนามบินเข้าเมือง tokyo แต่ว่าจะแวะไปฝากกระเป๋าที่พักครับ ผมพักที่ Hotel Villa Fontaine Nihombashi Hakozaki  จึงจะเดินทางเข้าเมืองโดย Airport Limousine Bus  ไปลงที่ T-CAT  ( กะว่าจะซื้อเป็นแบบ ขาเดียวบวกกับ tokyo metro pass 1 day  3000 Yen )
11.00  ถึง รร ฝากกระเป๋า พร้อมลุย
12.00  Suitengumae Station ---> shinjuku  เพื่อไปจองรถไป kawaguchiko  
13.30  Shinjuku -->Suitengumae  กลับรร ไปเก็บกระเป๋าเข้าห้องพร้อมกับอาบน้ำล้างหน้า
15.30  suitengumae --> asakusa  ไปวัด sensoji
17.30  ไปแม่น้ำ ซูมิดะ เดินชิวๆๆไป
19.00  asakusa ---> ueno  เพื่อไปเดินถนน ameyoko  shopping จ้าาา
22.00  กลับรร นอน

วันที่ 2 มิย 55 (ฝากกระเป๋าใหญ่ไว้รร และ แบกเป้ใบน้อย ไป1 วัน )
7.30  ออกไป kawaguchiko  ( suitengumae-->shinjuku ) คาดว่าจะจองรอบสัก 9.00 ไม่รู้จะเต็มไหมอ่ะครับ  นั่งๆนอนๆๆ ไปก็คงถึงครับ
11.00  ถึง kawa เสร็จปุ๊บไป วัด chureito pagoda
14.00  เข้าที่พัก นอน ที่  Onsen Minshuku Maruyaso  แต่ประเด็นไม่รู้เข้ารร ยังไง
15.00  ไปขึ้น mt. kachi kachi ropeway  
16.30  กลับลงมา ไปเดินชิวริมทะเลสาป
19.00 หาออนเช็น แช่ แล้ว หลับไหล

วันที่ 3 มิย 55
10.00  กลับไป โตเกียว kawa-->shinjuku
12.00  shinjuku-->Imperial palace
14.30  ไป ginza
16.00   ไป  เข้ารร ไปเอาของเก็บ คืนนี้นอน รรเดิม กับคืนแรกครับ Hotel Villa Fontaine Nihombashi Hakozaki
17.00  ไป ชิบูยา กับ ฮาราจูกุ
22.00 นอน

วันที่ 4 มิย 55
8.00 ไป kamakura  (กะว่าจะซื้อ pass jr ไป กลับ )
9.30  kamakura daibutsu
10.30  hasedera temple
12.00  tsurugaoka hachimangu
13.45  kenchoji temple
15.00  ถนน komachi & wakamiya-oji
17.00  กลับ โตเกียว
18.20  เดิน ชินจูกุ ชอปปิ้ง
22.00 นอน Hotel Villa Fontaine Nihombashi Hakozaki

วันที่ 5 มิย  55
แบกกระเป๋าใบโต ไป ทาคายามะ
8.00 ไปทาคายามะ กะว่าจะขึ้นรถทัวร์ไปอ่ะครับ มีใช่ไหมอ่ะครับ เคยอ่านมาคุ้นๆ
15.00  ถึงทาคายามะ
15.30  เก็บของในรร Hida Takayama Washington Hotel Plaza
16.00 เดินเที่ยวในเมือง ทาคายามะ ครับ
21.00  นอน

วันที่ 6 มิย 55
ตื่นเช้า ไปตลาดเช้า กันครับ
และสายๆผมไปต่อที่โอซาก้า ครับ
9.30  takayama-->osaka
14.00  check-in  ที่Hotel Taiyo
16.00  ไป เดิน ไชน่าทาวน์ที่โกเบ และ โมโตมาชิ ครับ
21.00 กลับมานอน โอซาก้าครับ

วันที่ 7 มิย 55
10.00  ปราสาท โอซาก้า และสวน nishinomaru
13.00  ไปเดิน shinsekai
15.30  ไป check-in hotel hillarys  
17.00   ไปเดิน shinsaibushi (นัมบะ)
22.00  นอน  hotel hillarys

วันที่ 8 มิย 55
วันนี้ไป เกียวโต
7.30  namba--> sanjo kyoto
9.00  วัด คินคะคุจิ
10.30  วัด นันเซนจิ
12.00 วัด คิโยมิสิเดระ
14.00 ศาลเจ้ามูชิมิยินาริ  และ ศาลเจ้าโอกาซากิ
17.00  เดินย่าน gion และศาลเจ้า ยาสากะ
21.40  กลับ โอซาก้า คืนนี้นอน  hotel monterey grasmere osaka

วันที่ 9 มิย 55
ไปนาระ
9.00  jr-namba --> jr nara
10.00 วัดโคฟุกุจิ
10.30  วัดโทไดจิ  และ ศาลเจ้าแห่งความรัก และ ศาลเจ้า คาสุกะไทซะ
14.30  กลับ โอซาก้า
15.30  ชอปปิ้ง นัมบะ อีกรอบ
20.00 ไปสนามบิน คันไซ  
00.30 กลับ บ้านเกิดเมืองนอน

สรุป ทริปเป็นอย่างไรบ้างครับ มันอาจจะแลดูวนไปวนมา นะครับ ไม่รู้เหมาะไหม ถ้ามีอะไรแนะนำ ขาดเหลือ รบกวนหน่อยนะครับ และสำหรับการเดินทาง ผมเองคาดว่าจะไม่ซื้อ jr pass เพราะว่า เดินทางไม่น่าจะคุ้ม อย่างนาริตะ ไป โตเกียว ใช้ รถบัส และ เดินทางภายใน คาดว่าจะซื้อ tokyo metro และ ไปคาวา ก็รถบัส ไปทาคายามะก็คงเป็นรถบัสเช่นกันครับ เพราะเซฟ เงิน ส่วน ขากลับจาก ทาคายามะ ไปโอซาก้า คงนั่งรถไฟแต่จ่ายเอาเต็มๆครับ และ ตอนอยู่คันไซ จะซื้อ คันไซทรูพาส เอาครับ  

และคำถามที่คิดได้ตอนนี้คือ
1 ตั๋วรถบัสไป kawaguchiko สามารถซื้อไปกลับได้ที่ shinjuku เลยใช่ไหมครับ
2 คันไซทรูพาส สามารถใช้ได้ ทั้ง osaka city subway & osaka loop line ใช่ไหมครับ
3 จาก โอซาก้าไป เกียวโต ต้องลงสถานีไหน ถ้าใช้ คันไซทรูพาส ระหว่าง kyoto or karasuma
4  รร hillarys อยู่ใกล้สถานีอะไรอ่ะครับ คือผมแยกไม่ออกว่าอะไรคือ namba (subway)  namba (nankai)  และ ผมจะมีเพื่อน เดินทางตามมาที่หลัง มาลง สนามบินคันไซ จาก สนามบินคันไซ นั่ง nankai airport line มาลง สถานี namba คือตรงไหน เพราะแยกไม่ออกจริงๆครับ

ขอขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมมาชมนะครับ

รอฟังคำเสนอแนะอยู่นะจ๊ะ  คิคิ

จากคุณ : karok_keng
เขียนเมื่อ : 28 พ.ค. 55 20:48:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com