Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

===ให้กลุ่มคนแก่วัย 70up ไปเที่ยวกันเองได้ไหมคะ=== ติดต่อทีมงาน

leaf

เท้าความนิดนึง คือแม่ของจขกท.น่ะค่ะ
ปกติจะไปเที่ยวกับเพื่อนๆวัยเดียวกันคือ 60-70up น่ะค่ะ
ที่ผ่านมาส่วนมากจะเหมารถบัส ก็จะมีวัยอื่นไปด้วยบ้าง 40-50 ไรงี้
จำนวนคนน้อยที่สุดก็ใช้รถตู้ ไปกัน 6-7 คน อาจจะมีลูกบ้านไหนไปด้วยสักคน-2คน
ก็โอเคมีวัยแข็งแรงคอยไปดูสักคนก็ยังดี

แต่พอดีว่าตอนนี้คุณป้าคนที่เป็นตัวตั้งตัวตี ที่รู้จักคนเยอะๆ แกไม่ค่อยแข็งแรง ไม่ค่อยได้จัดทริปแล้ว

ทีนี้ก็มีเพื่อนแม่ที่ยังอยากเที่ยวอยู่ ท่านมาแง้วๆ เรียกร้องให้จัดทริปไปกันเอง
ตอนนี้รวมสมาชิกได้แล้ว 4 คน คือ แม่จขกท. + เพื่อนแม่อีก 3 คน วัย 70up
จขกท.ก็โอเค จัดพาไปให้ก็ได้ แต่ทีนี้ก็มีแต่รถเก๋งน่ะค่ะ
ถ้าจขกท.เป็นคนขับ แม่นั่งหน้า คุณป้าอีก 3 ท่านก็ต้องเบียดด้านหลัง
ดูจะไม่ค่อยสบาย ไม่เหมือนรถตู้ รถบัส -*-
คือท่านอยากไปไกลๆหน่อยน่ะค่ะ ปกติชอบจัดทริปไปทางเหนือกัน แต่ไม่แน่ก็อาจจะไปทะเล
(บางทีอาจจะนั่งเครื่องบินไปเช่ารถ ไรงี้ เพราะถ้าขับไปเอง ขับๆหยุดๆ คงต้องลางานเป็นอาทิตย์ -*-)

แต่ๆๆๆ... สาวๆวัยดึก ท่านเกิดอยากจะได้ฟิลประมาณว่า "ผจญภัย"
คืออยากจะไปกันเองน่ะค่ะ อยากจะลองไปขึ้นรถทัวร์ รถไฟเอง
เราเคยพาแม่ไปเกาะช้าง แม่ก็มองว่าสะดวกดี ก็ถามใหญ่
ขึ้นรถทัวร์ที่ไหน แล้วต่อรถไปลงเฟอร์รี่ยังไง แล้วไปพักที่ไหนดี ฯลฯ

ปกติสาว(เหลือน้อย)เหล่านี้ ไปเที่ยวกับครอบครัวประจำนะคะ
เราก็พาแม่ไปเที่ยวเรื่อยๆ ประมาณ 2-3 เดือนหน ปีนี้ไปภูเก็ต กับ บ้านกรูดมาแล้วค่ะ
ไม่ก็พาไปสวนสยามเล่นน้ำ แม่ใส่ชุดว่ายน้ำลงเล่นน้ำทีไร
เจอเด็กวัยหลานแซวทู้กที แบบว่าคุณยายใส่ชุดว่ายน้ำด้วยยยย... ^^"
บ้านเพื่อนแม่ เค้าก็พาคุณป้าไปหัวหินแทบทุกอาทิตย์ เพราะมีบ้านพักสวัสดิการอยู่ (แต่ยังไม่หนำใจ)

พอท่านมาบอกว่าอยากจะไปกันเองดีไหม เราก็เลยสองจิตสองใจ
ใจเราก็คิดว่า น่าจะพอไปได้ เพราะทั้งหมดยังเดินเหินได้ตามปกติ ช้าบ้างตามวัย
แต่ขึ้นรถลงเรืออะไรที่มันไม่สมบุกสมบันก็ไปได้หมด
สุขภาพโดยรวมแข็งแรง มีโรคประจำตัวแต่ก็กินยากันไปตามหมอสั่ง
สุขภาพจิตใจก็แข็งแรง ยิ่งเรื่องเที่ยวนี่ชอบมาก
เป็นคนแก่ที่ไม่ชอบอยู่บ้านน่ะค่ะ เพราะอยู่ท้างวานแร้ววว....
แม่เราบางทีอยู่บ้านเซ็งๆ ก็นั่งรถสองแถว วินมอ'ไซค์ไปตลาดใกล้ๆเอง -*-
ถ้าท่านได้จับกลุ่มไปกันเอง ก็อาจจะเป็นประสบการณ์สนุกๆของท่านหรือเปล่า
จากที่ปกติ มีคนคอยจัดการนู่นนี่ให้ ไปกันเองก็จะได้ใช้สมองให้มันโลดแล่นบ้าง

แต่ปรึกษาแฟนแล้ว แฟนก็ติงว่ายังไงก็ไม่น่าปล่อยไปเอง
ไหนจะเรื่องสุขภาพ แล้วก็กลัวคนไม่ดีมาหลอกคนแก่
(อันนี้เรานึกในใจเอ๊... อันนี้มันเกี่ยวกับวัยเร้อ หนุ่มสาวแบบเราๆก็โดนหลอกเยอะแยะอ๊ะป่าว = =")
คือถ้าเราไม่ขับพาไปเที่ยว ก็ให้ไปกับกรุ๊ปทัวร์ดีไหม ให้ไกด์เค้าดูแล
แต่พอไปถามแม่ แม่ก็ไม่อยากไปกับกรุ๊ปทัวร์ เพราะทัวร์ชอบเร่งๆ ไม่ได้แวะตามที่ใจอยาก -*-

ตอนนี้ก็คิดๆ จะเอายังไงดีหนอ?
ที่คิดไว้คร่าวๆนะคะ
1. จขกท.ขับรถพาไปเที่ยวเองเลย ถ้าเลือกข่้อนี้ ป้าๆก็ต้องนั่งเบียดด้านหลัง ทำไงดีอะคะ -*-
2. จ้างรถตู้พร้อมคนขับให้พากลุ่มป้าๆยายๆไปกันเองดีไหมคะ?
3. ไปกับกรุ๊ปทัวร์ ก็ดีตรงได้นั่งรถคันใหญ่ แต่ไม่ดีตรงไม่ได้เที่ยวตามใจอยาก
4. จัดให้ "ผจญภัย" กันเต็มที่ เพราะทุกคนก็ยินดี อยากไปกันเองอยู่แล้ว
5. .............???

คิดไม่ออกแว้ววว --*
ก็เลยลองมาถามๆเพื่อนสมาชิกผู้รักการท่องเที่ยวน่ะค่ะ ว่าเอาไงดีเอ่ย? ^^"

.
.
โชว์รูปหวิว +70 เพราะคนใส่ 70กว่าแว้วววว.... หยอกเย้า

ขอบคุณคำตอบล่วงหน้านะค้าาาา... flower

...

จากคุณ : Spirited A's way
เขียนเมื่อ : 1 มิ.ย. 55 15:53:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com