Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++ เพิ่งกลับจาก จิ่วไจ้โกว กับ เฉิงตู ครับ .. มี ข้อมูลมาฝาก นิดหน่อย ครับ สำหรับ คนที่กำลังจะไป ติดต่อทีมงาน

1. ตั๋วที่ จิ่วไจ้โกว นี่ เข้าได้แค่ วันเดียว แล้วนะครับ .. ใครวางแผน จะเข้า หลายวัน ต้องซื้อ ทุกวันนะครับ

บัตรนักศึกษา ยังลดได้เหมือนเดิมครับ

2. ไปดู หมีแพนด้า ที่ เฉิงตู หลายท่าน มาแจ้งว่า รถสาย 902 ไม่อยู่แล้ว ไปลำบาก ให้ไป taxi

จริงๆ หายไปจริงครับ แต่เขา เปลี่ยนเป็น เบอร์ 60 แทนครับ ขึ้นที่เดิม ครับ แต่ ตอนลงนี่แหละ สำคัญ เพราะ จะไม่ได้ลง หน้า ศูนย์ แพนด้า ครับ มันจะเลี้ยง ก่อนถึง แยกนึงครับ ต้องบอกคนขับ ให้ช่วยบอก ให้ ลงให้ถูกนะครับ ราคาเท่าเดิมครับ

และที่สำคัญ บัตร นักศึกษา ลดได้ครับ เหลือ 29 หยวน ครับ

3. ที่พัก หลายท่าน คงชอบ Traffic Inn Hostel .. ดีจริงครับ เพราะ ใกล้ สถานี รถบัส

แต่ผม เจอที่ดีกว่า ครับ คืนแรก นอน ที่ Traffic แต่ ตอนกลับมา ผมย้ายไปพักที่ Mr. Panda Hostel

ลองเข้าไปดู comment ครับ ดีมากครับ

ผมไปพัก ผมก็ชอบมากครับ ไม่ไกล จาก รถใต้ดินครับ และที่สำคัญ สะอาดกว่า และ ถูกกว่า ด้วยครับ

วิธีไป ก็ง่ายมากครับ นั่งรถใต้ดิน ไปลง สถานี Luomashi แล้วออก Exit D .. พอออกมา ก็เดิน กลับหลังหัน แล้วก็เดิน ชิดขวาไปเรื่อยๆ ครับ

จะเจอ ธนาคาร HRBANK ก็เดินต่อไป ก็จะโค้งๆ เจอ ธนาคาร Bank of China ก็เดินต่อไป ก็จะเจอ ไฟแดง ให้เลี้ยว ขวา เลยครับ แล้วก็เดินต่อไป ใน ซอยนั้น ก็จะเจอ ครับ อยู่ขวามือ ครับ

4. สำหรับ ท่านที่จะไป ฉงชิ่ง มีรถ ไปจาก จิ่วไจ้โกวครับ ราคา 203 หยวน ครับ ผมว่าจะไปซะหน่อย แต่ปรากฎว่า รถไม่วิ่ง ทุกวันครับ .. เลย ตัดสินใจ เที่ยว เฉิงตู แทนครับ

5. ที่พัก ที่ จิ่วไจ้โกว บอกได้คำเดียวว่า อย่า ขี้เกียจ ครับ เดิน ออกจาก ท่ารถ แล้ว ให้เลี้ยว ซ้าย

เดินไป เรื่อยๆ ก็จะเจอ อุทยาน จิ่ว ... ก็ต้องเดินต่อไป ครับ ... ก็จะเริ่มเห็น ร้านค้า กับ ที่พัก

ถ้าคุณเหนื่อย แล้ว เลือก ที่พัก แถวนี้ ก็ จะได้ ไม่ค่อยดีมาก และ แพงครับ

แต่ถ้า ยอมเดินไป จนสุดๆ ซึ่ง ต้องใช้เวลา ประมาณ เกือบ 40 นาที หรือ เกือบ ชั่วโมง จากท่ารถ ก็จะได้ที่พัก ที่ดีมากครับ และถูกด้วยครับ

ซึ่ง สูตรนี้ ใช้ได้ กับ ร้านอาหาร และ ร้าน ขายของชำ ด้วยครับ

6. สุดท้าย เดินเล่น เฉิงตู ถ้าใคร ไม่ชอบ แบบ ร้าน แบรนด์เนม แถว รูปปั้น Mao หรือ ไม่ชอบ แบบ ของ จีนๆ อย่าง ที่ถนน Jinli หรือ big and small alley

แนะนำ ที่ Hehuachi wholesale market ครับ

เดิน สนุก ของถูก ของทั่วๆไป มีตั้งแต่ เสื้อผ้า พรมเช็ดเท้า ปลอกหมอน รองเท้า และอื่นๆ อีกมาก คนจีนเดินเยอะ ครับ สนุกมากครับ

ขอให้ทุกท่าน เที่ยวให้สนุกครับ

จากคุณ : เอนก
เขียนเมื่อ : 3 มิ.ย. 55 00:11:46 A:124.120.165.121 X: TicketID:328115

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com