Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอปรึกษา+บ่นเบาๆค่ะ .. กระเป๋าเดินทางหายที่สนามบินตุรกี ><" ติดต่อทีมงาน

เรื่องมีอยู่ว่ากระเป๋าเดินทางหายที่สนามบิน Istanbul, Turkey อ่ะค่ะ  

เล่าแบบละเอียดเลยละกันนะคะ .. เผื่อเป็นอุทาหรณ์ให้หลายๆคนค่ะ

จริงๆเรื่องนี้เกิดตั้งแต่ต้นเดือนเมษาแล้วล่ะค่ะ  ไปทัวร์กับบริษัททัวร์บริษัทหนึ่ง แล้วกระเป๋าเดินทางหายตั้งแต่วันแรกที่ไปถึง
(เศร้ามากค่ะ ของใช้ไม่มีซักอย่าง แถมต้องไปเที่ยวชนบทอีก ของใช้ก็หาซื้อยาก ไกด์ก็ไม่ได้จะพยายามช่วยซักเท่าไหร่เลย ไม่มีที่ซื้อของ หาที่แวะไม่ได้ ซักแห้งไป ขี้แง ขี้แง ขี้แง )

เราก็ทำเรื่องแจ้งสนามบินไว้ แต่ก็เงียบฉี่ จนทำใจไปละว่าคงไม่ได้คืน ..

แต่ปรากฎว่าวันจะเดินทางกลับ  บังเอิญมากมายที่ไกด์ชาวตุรกีของอีกกรุ๊ปทัวร์นึงเดินมาเจอไกด์ชาวตุรกีของกรุ๊ปเราที่ airport แล้วเห็นสีโบว์ผูกกระเป๋า ..
ก็เลยเดินมาบอกไกด์กรุ๊ปเราว่ากรุ๊ปเค้าหยิบกระเป๋าผิดไป (ซึ่งก็รู้มาว่าเป็นกรุ๊ปทัวร์คนไทยนี่แหล่ะ) แล้วไม่รู้จะเอาไปคืนที่ไหน ..

she เลยเอาตุเลงๆใส่ไปในรถทัวร์ไปด้วย เผื่อจะเจอกันกลางทาง .. สุดท้ายพอจะเลิกใช้รถทัวร์คันนั้น ก็เลยเอากระเป๋าไปทิ้งไว้ที่ agency ตัวเอง
(คิดได้ยังไงเนี่ย!!! แทนที่จะเอามาคืนสนามบิน เค้าจะได้ตามหาเจ้าของ หยอกเย้า )

แล้วเค้าก็เลยคุยกับไกด์เราว่าจะประสานงานกับทัวร์เราให้ส่งกระเป๋ากลับมาให้ที่ไทย เพราะเราจะต้องกลับวันรุ่งขึ้นแล้ว ..
ไกด์ไทยเราก็รับปากอย่างดิบดีว่าแป๊บเดียวก็ได้คืน เดี๋ยวก็มีทัวร์กรุ๊ปใหม่ของบริษัทไปแล้ว จะฝากกลุ่มนั้นกลับมา ไม่ต้องเป็นห่วง

แต่...... จนแล้วจนรอด จนบัดนี้ ยังไม่ได้กระเป๋าคืนเลยค่ะ ขี้แง ขี้แง ขี้แง  

จากวันเดินทาง ผ่านไปหนึ่งเดือน เพิ่งจะตามกระเป๋าจาก agency ที่หยิบผิดไป กลับมาที่ agency ที่ตุรกี ของทัวร์เราได้

... และจนบัดนี้ ทัวร์เราเค้าบอกว่ายังไม่มีทัวร์กรุ๊ปใหม่ไป ก็เลยยังส่งกลับมาไม่ได้  กรุ๊ปที่เคย plan ไว้ว่าจะมี ก็มีคนไปไม่ถึง ก็เลยยกเลิกทัวร์ไป ...... นอนร้องเพลงรอต่อไป หึหึ

เค้าบอกว่า ถ้าจะส่งกระเป๋ากลับมาทาง air ต้องเสียเป็นหมื่นเลย ... จริงหรอคะ?? ><"

กรณียังงี้ มีใครมีคำแนะนำบ้างมั๊ยคะ ... นู๋จะทำยังไงดี ถึงจะได้กระเป๋าคืนนนน (กระเป๋าก็เพิ่งถอยมาใหม่เพื่อทริปนี้เลยยย)  ขี้แง  

----------

สุดท้ายนี้ ขอฝากถึงคุณไกด์ๆทั้งหลายหน่อยเถอะนะคะ (ถ้าได้หลงเข้ามาอ่าน)

ถ้าคุณหยิบกระเป๋าของคนอื่นเค้าผิดไป ... ขอร้องนะคะ -/\-  เอามาคืนที่สนามบินเถอะค่ะ จะเอาไปด้วยทำไมคะ T____T

หรือถ้ามันจะเสียเวลามาก ก็ทิ้งมันไว้ที่โรงแรม แล้วก็โทรมาบอกสนามบินก็ยังดี ...

แล้วยิ่งเป็นคนไทยด้วยกัน  tag กระเป๋าก็มี เบอร์โทรศัพท์ก็มี  ไม่คิดจะติดต่อบอกกันบ้างเลยหรอคะ ...

ได้โปรดเข้าใจด้วยเถอะนะคะ ว่าผู้หญิงที่เดินทางไปเที่ยวต่างประเทศในหน้าหนาว แล้วไม่มีของใช้อะไรซักอย่าง ... มันลำบากนะคะ ...
เสียเงินมากมายไปทัวร์ แต่ไปถึงแล้วไม่มีของใช้ ไม่มีที่ชาร์ตแบตกล้องถ่ายรูป มันเศร้านะคะ ...

... อยากบอกว่า เสียใจมาก ที่รู้ว่ากรุ๊ปที่หยิบผิดไปเป็นคนไทยด้วยกัน .........

จากคุณ : อมยิ้มเปื้อนฝุ่น
เขียนเมื่อ : 15 มิ.ย. 55 23:43:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com