Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Tax refund ที่สนามบินเวียนนา ติดต่อทีมงาน

กลับมาได้อาทิตย์นึงละค่ะ .. เลยมาเล่าให้ฟัง สำหรับขาช๊อปทั้งหลายค่ะ
สนามบินเวียนนาตอนนี้ได้เปิดโซนใหม่ คือ gate EFGH นะคะ ดังนั้นอาจจะขลุกขลักนิดนึง จนท เองก็ยังงง ว่าอะไรอยู่ตรงไหน .. ต้องกางแผนที่มาช่วยกันเลยทีเดียว

Tax refund ของประเทศนี้จะมี 2 - 3 เจ้าใหญ่ๆ ของเราได้มา 2 เจ้านะคะ คือ
1.global blue
2.tax free
จะทำ refund ได้ก็ต่อเมื่อมูลค่าของในใบเสร็จนั้นมีราคาเกิน 75 ยูโรค่ะ (12%)
ใบเสร็จและเอกสารต่างๆที่ได้มา ถ้าอยากได้คืนเป็นเงินสดจากเคาเตอร์เลย ไม่ต้องเขียนเลขที่บัตรเครดิตลงไปนะคะ แต่สำหรับรายการที่ได้เงินคืนมากกว่า 200 ยูโร ไม่สามารถรับเงินสดเดี๋ยวนั้นได้ค่ะ ต้องรับคืนเป็นวิธีอื่น
..หลังจากผ่านด่านตรวจ passport มาแล้ว จะเจอเคาเตอร์แลกเงินของ amex อันนึงกะอีกอันจำไม่ได้ เราต้องเอาเอกสารมาให้ จนท ประทับตรา ซึ่งเคาเตอร์ประทับตราอยู่หลังเคาเตอร์แลกเงินนี้ (ถ้าคิวยาวจะโดนบังมิด มองไม่เห็นเลย) ถ้าเป็นของราคาสูงจะต้องแสดงของให้ จนท ดูด้วยนะคะ
สำหรับ ยี่ห้อ tax free สามารถขอรับเงินคืนได้จากทั้งสองแบงค์นี้นะคะ
ส่วน global blue ได้แบงค์เดียวค่ะ (อันที่ไม่ใช่ amex)
เค้าจะให้คืนเป็นเงินอื่นนะคะ คือ usd pound โดยจะคิดจากเรทรับซื้อ เพราะฉนั้น 12%ที่ได้มาก็จะขาดทุนไป ส่วนรายการที่เกิน 200 ยูโร ต้องส่งซองเอกสารไปเคลม ... ปกติแล้วที่เคยมาคือ เป็นซองที่ไม่ต้องติดสแตมป์(เพราะบริษัทชำระไว้แล้ว) แต่ 2 เจ้านี้ไม่ใช่นะค๊าาา ต้องติดสแตมป์ด้วยค่า!!!! ยิ่งไปกว่านั้น สนามบินโซนใหม่นี้ยังไม่มีกล่องรับไปรษณ์ หรือว่าตัวเคาเตอร์บริการไปรษณีย์ เพราะฉนั้นถือกลับมาส่งที่บ้านเราสถานเดียวค่ะ ... เพราะฉนั้นไปสนามบินก่อนเวลาเยอะหน่อย .. มองหาเคาเตอร์ประทับตราดีๆ และ ถ้า จนท ไม่อยู่ ก็ทำยังไงก็ได้ให้ได้ตราประทับนะคะ

ตอนนี้กำลังลุ้นอยู่ว่าที่เอากลับมาส่งที่เมืองไทยจะได้เงินคืนเข้าบัตรเครดิตไหม -_-

ตัวเคาเตอร์เองจะอยู่หลังด่านตรวจ passport นะคะ ..

จากคุณ : khunpalmy
เขียนเมื่อ : 17 มิ.ย. 55 16:42:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com