Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ข้อมูลเรื่อง Mileage Royal Orchid Plus (ROP) ติดต่อทีมงาน

ต่อเนื่องมาจากกระทู้นี้นะคะ เอามาแชร์กันให้เพื่อนๆเข้าใจกันมากขึ้นคะ

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E12236209/E12236209.html

เมื่อวานไปออกตั๋วรางวัลให้ภรรยาเจ้านายมาคะ

เลยบังเอิญไปเจอชาวต่างชาติท่านหนึ่งกับเจ้าหน้าที่การบินไทยท่านนึง กำลังคุยกันออกรสออกชาติ ไม่ได้แอบฟัง แต่เสียงดังลอยมาเข้าหูเค้าเองนะ

สรุปใจความได้ว่า

ฝรั่ง : ก็ผมเป็น Nominee ของภรรยาผม ผมอยากโอนไมล์จำนวนนี้มาที่ผม และเธอก็ยินดี

เจ้าหน้าที่ : การโอนไมล์ไม่สามารถโอนได้นะคะ แต่สามารถออกเป็นตั๋วรางวัล ที่พัก
      และรายการของสมนาคุณต่างๆให้กับ Nominee ได้คะ

ฝรั่ง : ไม่! ภรรยาผมบอกว่าได้ ก็ต้องได้สิ พวกคุณทำงานกันยังไงเนี๊ยะ ผมเป็นลูกค้านะ
     ผมมีไมล์อยู่เท่านี้ และผมต้องการออกตั๋วรางวัล แต่ไมล์ไม่พอ
     คุณก็แค่โอนไมล์ของภรรยาผมมาที่ผม แล้วเรื่องก็จบ ผมได้ตั๋ว

เจ้าหน้าที่ : ต้องขออภัยในความไม่สะดวกนะคะ แต่กฏการโอนไมล์ไม่สามารถโอนได้คะ
        แต่สามารถออกเป็นตั๋วรางวัล ที่พัก และรายการของสมนาคุณต่างๆให้กับNomineeได้คะ

เจ้าหน้าที่การบินไทยพูดซ้ำข้อความเดิม ด้วยน้ำเสียงใจเย็น

ฝรั่ง : ไม่! นี่มัน Non Sense! ไม่อยากจะเชื่อเลย ไม่สิ มันต้องทำได้สิ
    ไปเรียกใครก็ได้ที่มีสิทธิ์ตัดสินใจ คุณไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมพูด

เจ้าหน้าที่ท่านเดิมก็พยายามอธิบายว่าเธอนี่แหละ ที่ตัดสินใจเรื่องนี้ได้ ถ้าอย่างนั้นเธอจะขอคุยเพื่ออธิบายกับภรรยาของคุณเองคะ

ฝรั่งคนนี้ก็ต่อโทรศัพท์ถึงภรรยา คุยกันล่งเล่ง ว่าเจ้าหน้าที่ไม่ยอมอย่างนั้นอย่างนี้ เธอคุยกับเจ้าหน้าที่หน่อยสิ ฉันเพลียแล้ว

หลังจากนั้นก็บอกเบอร์ภรรยากับเจ้าหน้าที่การบินไทย เจ้าหน้าก็โทรไปคุยกับภรรยาของฝรั่งท่านนี้ทันที โดยที่เจ้าหน้าที่ก็ค่อยๆอธิบายเรื่องที่มีการเข้าใจผิด ว่าไมล์ไม่สามารถโอนให้กันได้ แต่สามารถออกเป็นตั๋วรางวัล ที่พัก และรายการของสมนาคุณต่างๆให้กับNomineeได้คะ

และก็คุยกันอยู่พักนึง จนกระทั้งจบการสนทนา เจ้าหน้าก็วางสายและหันมาคุยกับฝรั่งท่านนี้ต่อว่า ตอนนี้ภรรยาคุณเข้าใจแล้วนะคะ ตามที่ไอได้แจ้งยูไปว่าทำไม่ได้นะคะ

ฝรั่ง : โนว์!! ไม่อยากจะเชื่อเลย พระเจ้า โอว์! แล้วผมจะทำยังไงละผมต้องการจะออกตั๋วโดยใช้ไมล์ที่ผมมี

เจ้าหน้าที่ : ไม่ทราบว่าขาดเท่าไรคะ เดี๋ยวจะตรวจสอบให้คะ ...
        อ๋อ เท่านี้ คุณสามารถซื้อไมล์ได้นะคะ โดยที่คุณจ่ายค่าไมล์เพิ่มเท่านี้ และจ่ายค่าน้ำมันและภาษีเท่านี้คะ

ฝรั่ง : โนว์!! นี้ไมล์แพงมากนะ ทั้งๆที่ผมเป็น Nominee ของภรรยาที่มีไมล์ ทำไมผมใช้ไม่ได้ละ
    (วกกลับเข้าเรื่องโอนไมล์ ตลอดเวลา)บลา บลา บลา
     งั้นผมไม่เอาแล้ว แย่มากเลย นอนเซ็นส์ที่สุด ไม่อยากจะเชื่อ เดินไปกดน้ำที่ตู้น้ำเย็น ดื่มน้ำหนึ่งจอก แล้วก็เดินพูดๆๆๆๆแล้วก็จากไป

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
กฏการโอนไมล์ไม่สามารถโอนได้คะ แต่สามารถออกเป็นตั๋วรางวัล ที่พัก และรายการของสมนาคุณต่างๆให้กับ Nominee ได้คะ

ซึ่งเราสามารถใส่ชื่อ Nominee ได้ถึง 5 ชื่อคะ
จะเป็นสามี ภรรยา ญาติ หรือ เพื่อนก็ได้คะ ซึ่งจะลบออกจากการเป็น Nominee เมื่อไรก็ได้เช่นกันคะ

love

แก้ไขคำผิดคะ

แก้ไขเมื่อ 27 มิ.ย. 55 16:43:17

จากคุณ : ForasU
เขียนเมื่อ : 27 มิ.ย. 55 16:39:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com