Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มี Sim Viemnam มาแจกครับ มี 2 Sim ครับ พร้อมข้อเสนอแนะนิดหน่อยกับเวียดนาม ติดต่อทีมงาน

มี Sim Viemnam มาแจกครับ มี 2 Sim ครับขอแบ่งให้ 2 ท่านนะครับ รายละเอียดดังนี้
1. ทั้ง 2 Sim น่าจะหมดอายุการใช้งาน 12/09/2555
2. Sim ที่ 1 ของ Viettel Micro Sim จำไม่ได้ว่ามีเงินเหลือเท่าไหร่นะครับ
  ซื้อมา 100000 ไม่ได้เติมเงินเพิ่มแต่ตอนกลับยังโทรกลับเมืองไทยได้
3. Sim ที่ 2 ของ Vinaphone Standard Sim โทรกลับไทยไม่ได้แล้วเหมือนเงินหมด
  แต่ check ยอดดูมี KM1 : 50000 แต่ไม่สามารถโทรได้เลยงงเหมือนกัน ถามคร่าวๆ
  จากร้านมือถือเขาบอกว่าเราซื้อ 100000 จะโทรได้แค่ครึ่งเดียวเท่านั้น เศร้าเลย
4. ขอแบ่งให้ 2 ท่าน ท่านละ 1 Sim เลือกว่าต้องการ Sim ใดมาก่อนได้ก่อนนะครับ
5. Sim ทั้ง 2 อาจจะช่วยท่านประหยัดเงินได้ไม่เท่าไหร่นะครับ แต่ผมเก็บไว้ก็จะไม่ได้ประโยชน์
  อะไรจึงนำมาแจกเพื่อว่าจะช่วยอะไรท่านๆได้บ้าง
6. การเติมเงินเข้า Sim ท่านเดินออกมาจากสนามบินจะมีร้านขาย Sim เล็กๆอยู่สามารถซื้อบัตร
  เติมเงินได้ที่นั่นครับ
7. ไม่ทราบท่านใดทราบบ้างครับว่า KM1 ใน Sim นี่มันหมายความว่าอะไรครับเหมือนมันเป็นเงิน
  ครึ่งหนึ่งที่เหลือแต่ไม่สามารถใช้งานได้ ผมยังงงจนถึงวันนี้ว่ามันคืออะไรหว่า

สำหรับผู้ที่จะไปเวียดนามครั้่งแรกมีข้อแนะนำดังนี้ครับ
1. การแลกเงินจากผมคำนวณหากเป็นไปได้ควรแลกเงินจากบาทเป็นดองจาก super rich
  ไปเลยจะดีกว่าครับ เพราะผมแลกเป็น $ แล้วไปแลกที่เวียดนามอีกครั้งคำนวณแล้วได้น้อย
  กว่าแลกจาก super rich ที่ 1.5 บาท/1000 ดอง ครับ แต่หากท่านมี $ แล้วไปแลก
  ที่สนามบินเวียดนามนามให้เดินดูทั้งด้านซ้ายและขวานะครับเพราะมี 2 ด้านตอนแรกผมนึกว่ามี
  ด้านเดียวเลยแลกด้านซ้ายมือซึ่งได้ rate ที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ขอให้ใช้เวลาในการแลกเงิน
  น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้นะครับ หากท่านต้องไปจองรถไปดาลัทในวันนั้นเลย แต่การแลกเงินนั้น
  หากไม่มากนักและท่านไม่ได้ผ่านไปทาง super rich อยู่แล้วอย่าไปแลกที่นั่นให้เสียเวลา
  และค่ารถเลยครับ เช่นเงิน 5000 บาท หากเราไปแลก $ ที่สุวรรณภูมิแล้วไปแลกเงินดอง
  ต่อที่เวียดนามจะต่างกันประมาณ 120 บาทครับ หากคุณใช้เงินหมดก็จะไม่เสียส่วนต่างตอน
  แลกกลับเป็นเงินไทยอีก แต่หากเหลือขอให้แลกกลับเป็น $ ที่เวียดนามและเลือกแบงค์ที่ใหญ่
  ที่สุดกลับมาค่อยกลับมาแลกกลับเป็นเงินบาทที่เมืองไทยครับ ลืมบอกไปแลก $ เพื่อจำเป็น
  ต้องใช้
2. เมื่อถึงเวียดนามแล้วหากต้องการจองตั๋วรถนอนไปดาลัทต่อขอให้รีบตรงไปที่ Phoung Trang
  โดยด่วนไม่เช่นนั้นรถจะเต็มต้องเป็นรถนั่งแทน ผมไปช้ารถนอนเต็มรถนั่งก็จะไม่เหลือแล้วผมได้
  รถตอนตี 1 เหลือที่นั่งท้ายรถเลย ไปถึงดาลัท 7 โมงเช้า ถึงโรงแรม 7:30 ผมไม่มั่นใจว่า
  รถนอนมีของบริษัทอื่นๆหรือไม่ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ
3. การจองรถไม่ว่าที่ไหนก็ตามพยายาม booking ที่นั่งให้ดีครับและต้องมีหลักฐานด้วยครับไม่
  เช่นนั้นท่านจะโดนให้ไปนั่งหลังสุด
4. ผมไปแบบไม่รู้เรื่องรถ Bus ที่นั่นมากนักรถที่ดีที่สุดที่นั่งคือของ Phoung Trang รถที่จอง
  ผ่าน viet sea จากมุ่ยเน่ กลับ โฮจิมินทร์ เก่าและไม่ค่อยดีเท่าไหร่พร้อมพนักงานพูดจา
  แย่มากครับ แต่พนักงานที่ view sea บริการดีนะครับ ไม่รู้ตอนจองเราผ่าน viet sea
  เราเลือกบริษัทรถได้หรือไม่น่ะครับ เพราะขากลับเห็นรถใหม่ๆก็วิ่งกันเต็ม ในส่วนรถที่จองผ่าน
  โรงแรมจากดาลัทไปมุ่ยแน่ เก่ากว่าทั้งหมดที่กล่าวมาครับ รบกวนท่านที่รู้ช่วยมาให้ข้อมูลเรื่อง
  รถ Bus เพิ่มเติมครับ
5. ดาลัท สำหรับที่ผมไป 1 วัน รู้สึกไม่พอครับเพราะได้แค่ City Tours เท่านั้นครับไม่ได้
  เที่ยวดูเมืองอันสวยงามของเขาเลย ขอบอกว่าสวยมากครับ อากาศก็ดีมากถ้าจะให้ดีน่าจะ 2
  วัน ครับเพื่อได้สบายๆดูบ้านเมืองและวิวอีก 1 วันครับ
6. สิ่งที่ต้องระวังต้องระวังทรัพย์สินให้มากเข้าไว้ครับ ผมโดนฉกโทรศัพท์ที่ roller coaster
  ตอนขาขึ้นจากน้ำตก เนื่องจากว่ามีการเบียดกันมากและมีการแซงคิว ทำให้เราพยายามไม่ให้
  เขาแซงคิวโดยจับเอวกันไว้ทำให้ไม่มีมือระวังกระเป๋า ก็เลยโดนฉกไป แต่ก็ยังโดนแซงคิวไป
  ถึง 19 คน เพื่อนโดนเปิดกระเป๋าแต่เอาอะไรไปไม่ได้
7. ที่น้ำตก หากคิดจะเดินลงไปขอบอกว่าไกลมาก ถ้าไม่ไหวจริงอย่าเดินเลยครับ ผมเดินลงไป
  ต้องยกเลิกเดินย้อนกลับมาขึ้น roller coaster และเป็นเหตุทำให้เสียโทรศัพท์ไปจาก
  ความสัพเพร่าของตัวเอง
8. มุ่ยเน่ หากต้องการจอง haft day tours จองผ่านโรงแรมดูจะปลอดภัยกว่าไปหาซื้อเอง
  ครับ เพราะ tour ที่โรงแรมจัดหาให้่น่าจะให้ความมั่นใจได้ดีกว่า
9. การซื้อของฝากกลับจากการที่ดูราคา ของบางอย่้างมีขายที่ไปรษณีย์กลาง ราคาถูกกว่าที่ตลาด
  เบนถันครับ แต่หากจะซื้อที่ตลาดขอให้ต่อราคาเกินครึ่งหนึ่งของราคาขายครับอย่างผมซื้อกาแฟ
  แบบบดแล้วถุงสีเงินจาก 500g 400000 ดอง ต่อราคาลงมาโดยซื้อ 2 ถุงเหลือ 280000
  กลายเป็นถุงละ 140000 ดอง เกินกว่าครึ่งราคา แต่ผมไม่รู้ว่าคุณภาพเป็นอย่างไรบ้างนะครับ
  คนที่เคยซื้อมาชงดื่มช่วยบอกถึงคุณภาพหน่อยครับ เป็นกาแฟ ที่เขียนไว้ว่า SQUIRREL ไม่รู้
  จะหอมเหมือนตอนเป็นเม็ดที่เขาเอามาให้ดมหรือไม่นะครับ

สิ่งที่ประทับใจ
1. ไปทุกโรงแรมแต่ละที่บริการดีทุกที่ครับ หากจะขาดตกบกพร่องบ้างแต่ถือว่า OK เลยครับ
2. ไกด์และคนขับรถ City Tours ที่ดาลัท เป็นกันเองและให้ความช่วยเหลือเรื่องโทรศัพท์
  โดนฉกที่ดาลัทดีมากครับ ถึงแม้จะไม่ได้คืนก็ตาม
3. บ้านและอากาศ ที่ดาลัทสวยและบรรยากาศดีมากครับ ไม่ต้องใช้แอร์เลย
4. ทะเลทรายขาวและแดงที่มุยเน่ สวยมากครับ แต่ไม่ได้ไปกินกุ้งมังกรเลยครับ เห็นคนชอบไป
  กินกันไม่รู้ว่าราคาที่เมืองไทยแพงกว่าที่มุ่ยเน่มากแค่ไหนครับ ใครรู้ราคาเมืองไทยช่วยบอก
  หน่อยครับอยากรู้ราคาครับ

สุดท้ายนี้หวังว่าจะช่วยเหลือทุกท่านได้บ้างครับ ผมไปเที่ยว 4 วัน 3 คืน ครับ...

จากคุณ : banyoun
เขียนเมื่อ : 28 ก.ค. 55 12:22:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com