Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR] ฉลองครบรอบ 1 ปี ของการเดินทางสู่ Amsterdam กระทู้อวดรูปเฉยๆ เนื้อหาสาระผมจำไม่ค่อยได้แล้วนะครับ ติดต่อทีมงาน

ครบรอบ 1 ปี ของการออกเดินทางหนีตามกาลิเลโอ
ซึ่งมันก็คือความฝันเล็กๆ ของการได้ท่องเที่ยวแถบยุโรปแบบแบคแพค
แรกๆ กลัวมากกับการเดินทางแบคแพคคนเดียว
ภาษาก็งูๆ ปลาๆ ไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่
เลยตัดสินใจประเทศแรกของการเดินทาง
ต้องเป็นประเทศที่พูดภาษาอังกฤษเป็นส่วนมาก
เลยเลือกที่นี่ Amsterdam ประเทศ เนเธอร์แลนด์
ดินแดนในฝันของใครหลายๆ คน
แต่พอไปถึง ภาษาที่เค้าใช้กันส่วนมาก คือ ภาษาดัชต์ ครับ
ตึ่งโป๊ะ! เลยทีเดียว แต่ก็ไม่เป็นไร คนส่วนมากยังพอพูดภาษาอังกฤษได้อยู่
ถามว่า กลัวมั้ย กับการเดินทางคนเดียว ตอบได้เลยว่ากลัวมาก
แต่พอไปถึงจริงๆ ชิวมากครับ ไม่มีไรน่ากลัวเลย กลับชอบมากๆ
และก็ถือเป็นโชคดีของผม ที่ได้เจอโฮสเทล โฮมสเตย์ของคนไทยที่นู่น
ราคาถูกกว่าโฮสเทลที่อื่นๆ ในอัมสเตอร์ดัมมาก
ถ้าจำไม่ผิด คืนละ 22 ยูโร
นอนห้องรวม แต่ช่วงนั้นไม่มีนักเดินทางไทยคนไหนมา
ทั้งห้องเลยเป็นของผมแต่เพียงผู้เดียว
มีครัวให้ทำอาหาร ต้มมาม่าได้ด้วย
เจ้าของบ้านเค้ายินดีต้อนรับคนไทยที่เดินทางมาที่ Amsterdam ทุกท่านครับ
กระทู้นี้ จะเป็นกระทู้หวนรำลึกถึงความหลังของการเดินทางของกระผม
ข้อมูลต่างๆ อาจจะไม่ค่อยมีรายละเอียดเท่าไหร่ เพราะจำไม่ค่อยจะได้ละ
ขอโชว์แต่ภาพละกันนะครับ

จากคุณ : ปลาวาฬลงพุง
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 55 16:17:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com