Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยตรวจการบ้านไปเชียงใหม่วันแม่ให้หน่อยค่ะ มีแผนที่เชียงใหม่แทนคำขอบคุณค่ะ ติดต่อทีมงาน

มีแผนจะไปเที่ยวเชียงใหม่วันแม่ค่ะ 11-13 สิงหาคม 2555
ทำการบ้านไว้บ้างแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าเส้นทางย้อนไปย้อนมาหรือเปล่า
(ถึงมีแผนที่ก็ไม่ยังกะระยะไม่ถูก เป็นคนค่อนข้างงง เรื่องทิศทางน่ะค่ะ)
รบกวนช่วยตรวจการบ้านด้วยค่ะ
วันเสาร์
1. แวะเอาของเก็บที่รร แล้วไป พระธาตุดอยสุเทพ
2. กลางวันกิน ครัวศิลปาชีพ  -  สเต๊กจินหัว
3. พิพิธภัณฑ์เฮือนโบราณ แยกกาดต้นพยอม หาไม่ยาก(กลัวหาไม่เจอเหมือนกัน)
  แต่คนไม่ค่อยรู้จักกัน มีเฮือนล้านนาโบราณ8หลังที่ได้รับการอนุรักษ์ไว้
4. วัดอุโมงค์
5. ตลาดต้นพยอม แคบหมูอัมพร แหนมหม้อป้าอร น้ำพริกหนุ่มเตือนใจ กาดต้นพะยอม
6. ถนนคนเดินวัวลาย
7. ร้านข้าวต้ม  พ้งข้าวต้มปลาย่านถนนอัษฏาธร
วันอาทิตย์
1. วัดโลกโมฬี
2. บ้านไร่ ไผ่งาม  (ผ้าฝ้ายทอมือ, พิพิธภัณฑ์ป้าแสงดาว ศิลปินแห่งชาติ ซึ่งใช้บ้านไม้สักหลังเก่าของเจ้าแก้วนวรัฐ)  อันนี้อยากไปมากๆๆ อยากได้ไปซื้อผ้ากับซื้อด้ายค่ะ
 หาข้อมูลบอกว่าสามารถเดินทางโดยรถประจำทาง คือนั่งรถโดยสารสายเชียงใหม่-จอมทอง-ฮอด โดยลงที่ปากทาง แล้วเดินเข้าไปอีก 1 กม. ก็ถึงบ้านไร่ไผ่งาม พิพิธภัณฑ์ผ้าป้าแสงดา แล้วค่ะ ที่นี่เปิดเวลา 08.00-17.00 น. หยุดวันที่ 1 และ 16 ของทุกเดือน ไม่เสียค่าเข้าชมค่ะ
3. วัดต้นเกว๋น
   รถประจำทาง นั่งรถสองแถวเชียงใหม่-หางดง-ทุ่งเสี้ยวลงบริเวณทางแยกเข้าสะเมิง แล้วต่อรถสองแถวสายน้ำบ่อหลวงเข้าไป (รถออกทุก 1 ชม.) หรือจะเหมารถเข้าไปในวัดก็ได้
4. ถนนคนเดินวันอาทิตย์   มีของกินวัดพ้นอ้นอร่อยหลายอย่าง
วันจันทร์
1. ตักรบาตรแถวคูบาศรีวิชัย
2. กินแถวๆๆ คูเมือง ตลาดเช้า ท่าแพ
3. ลำพูน  นั่งรถราง รอบ 9:30ข้าวกลางวันไส้อั่วยายปี๋,งบปิ้ง
4. เวียงกุมกาม
5. ตลาดต้นพยอม,ตลาดวโรรส

คำถามค่ะ
1. ตลาดต้นพยอมนี่ใกล้กับวัดอุโมงค์ไหมคะ เดินไปได้ไหมคะหรือว่าต้องขึ้นรถแดง
2. แถวๆวัดอุโมงค์ขากลับหารถแดงยากไหม คุ้นๆว่าอ่านกระทู้ไหนจำไม่ได้แล้วบอกว่าขากลับหารถออกมายาก ต้องเดินมารอจุดไหนคะถึงจะมีรถแดงวิ่ง แต่เรากะออกจากวัดไม่เกิน ห้าโมงเย็นค่ะ  
5. จากโรงแรม เอฟ เอ็กซ์ รอยัลพรรณราย ถนนอัษฏาธร เดินไปวัดโลกโมฬีไกลมากหรือเปล่า  
6. บ้านไร่ไผ่งามถ้าเราไปโดยรถประจำทางจากข้อมูลที่หามา เชียงใหม่ - จอมทอง –ฮอด ต้องไปขึ้นรถที่ไหนคะ
7. วัดต้นแกว๋น เดินทางด้วยรถประจำทางจะใช้เวลาเดินทางไปกลับ + รอรถ +เที่ยวสัก ชม สองชม  จะหมดไปครึ่งวันแล้วหรือเปล่าคะ
8. ตอนนี้ยังมีตักรบาตรที่คูบาศรีวิชัยไหมคะ แล้วเค้าเริ่มตักกันตั้งแต่กี่โมงถึงกี่โมงคะ
9. เคยนั่งรถประจำไปลำพูน แต่ตอนกลับงงๆ ว่าเราต้องลงตรงไหนถึงจะใกล้โรงแรมที่เราพัก
10. แวะเวียงกุมกามทันหรือเปล่า ไปครั้งที่แล้ว ก็พลาดไปทีล่ะ

จากคุณ : กระบุงบ้านนา
เขียนเมื่อ : 9 ส.ค. 55 09:48:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com