Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตือนภัย!! ตลาดนาเกลือ พัทยา ถ้าคุณ... ติดต่อทีมงาน

สดๆร้อนๆวันนี้เลย 11-13 สค. นี้เดินทางจากเชียงรายมาเที่ยวที่พัทยา กะว่าจะมาหาอาหารทะเลสดๆทาน เพราะว่าภาคเหนืออาหารจะสดน้อยลงละ และอาหารก็จะแพงกว่ามากินที่ทะเลเลย

รอนแรมเดินทางมาไกล แล้วหวังว่าจะอร่อยเต็มที่ พอถามแม่ค้าร้านอาหาร ก็ได้คำตอบว่า น่าจะไปที่ตลาดนาเกลือนะ เพราะจะมีอาหารทะเลสดๆเยอะ มีร้านรับทำอาหารให้อีก

ให้ขับรถเลยวงเวียนไปทางนาเกลือ จะเจอต้นโพธิ์อยู่กลางถนน แล้วจะเจอตลาดอยู่ซ้ายมือ

พอไปถึงเจออาหารทะเลละลานตาไปหมด ได้กินเต็มอิ่มจะตรู งานนี้ มีทั้ง ปูม้า ปูทะเล หอยเชลล์ ปลาหมึกสารพัดหมึก หมึกแห้ง หมึกไข่ หมึกตัวใหญ่เท่าแขน หอยหวาน และอีกสารพัดอย่าง ตลาดไม่ใหญ่มากแต่ของเยอะจริงๆ

หลังจากเดินวนสอง-สามรอบเลือกแล้วเลือกอีก ไปได้ปูม้ามา1กิโล 320บาท (แอบถามคนข้างๆที่เลือกซื้อว่า จะเลือกปูให้กดที่กระดองหลังดูว่าแน่น? กับขาปูไม่หลุด)

เดินไปดูข้างตลาดตรงใกล้ๆหาด เจอร้านรับทำอาหาร เป็นแผงลอยอยู่สองร้าน ก็ไปที่ร้านที่2 เจอว่าเผาย่าง กิโลละ 30 บาท ตอนเราไปยังไม่ค่อยมีคนมา ก็บอกว่า "ปูเผานะ 1กิโล "

แล้วก็ย้ำว่า"เผาไม่โรยเกลือนะ"

ก็เห็นน้องเค้าเขียนว่า ปูเผา 1กิโล แต่ไม่ได้ให้บัตรคิวอะไรมา ก็คิดว่าคงจำได้มั้ง.

แล้วก็ไปเดินเล่นที่สนามเด็กเล่นใกล้ๆ เดินไปเดินมาได้ครึ่งชั่วโมงแล้วก็เดินกลับไปถาม ก็บอกว่ายังไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร แล้วก็สังเกตว่าเริ่มมีคนมาเยอะขึ้น เป็นคนจีนมานั่งรออยู่

แดดก็ร้อนไม่รู้จะไปไหนดี เลยเดินไปรับแอร์เย็นๆที่เซเว่นใกล้กับต้นโพธิ์ ไปอ่านนิตยสารในเซเว่นได้หลายเล่ม ก็เดินกลับมาที่ร้านอีกครั้ง

ผม : ปูม้าเผากิโลหนึ่่งได้ยังครับ
เจ้าของร้าน : ยังไม่ได้ อย่าพึ่งมาเร่ง ร้อนมาก!
ผมคิด อ้าว อยู่หน้าเตาก็ต้องร้อนสิ
ผมก็ยืนรอหน้าร้านแป๊บหนึ่ง แต่สังเกตว่า ไม่มีปูเผาอยู่เลย
เจ้าของร้าน : ไปรอที่นั่งก่อน ถ้าได้แล้วจะเรียก
ผมก็ไปรออยู่ที่นั่ง สังเกตว่าคนจีนที่รอก่อนหน้า เปลี่ยนไปเป็นอีกกลุ่มแล้ว
ผ่านไปอีก 10 นาที ก็ยังไม่เห็นเอาปูม้ามาเผาอีก ก็เลยไปถามอีก
ปูเผายังไม่เห็นมาเลย รอมาเป็นชั่วโมงแล้ว (คิดว่า ปูใช้เวลาเผานาน หรือต้องรออีกนาน!)
จขร. ปูเผาไหน!!
แล้วไปเปิดดูหม้อนึ่ง เจอน้องปู 5 ตัวนอนเรียงรายอบซาวน่าจนตัวแดงกล่ำอยู่ แทนที่จะเอามานอนหงายท้องเผาไฟ แถมมีกระดาษเขียนด้วยปากกาเมจิกเขียนว่า ปูเผา 1 กิโลด้วย (จะให้ตรูกินสีเมจิกอบไอน้ำหรือยังไง -ะ)
จขร. เด็กมันเป็นเขมร อ่านหนังสือไม่ออก
ผม: แล้วยังไงเนี๊ยะ สั่งปูเผาแล้วได้ปูนึ่งมาแทนเหรอ (แถมสีเมจิกอบไอน้ำอีก) ซื้อมา 320 นะ ต้องไปซื้ออีกเหรอ
จขร: งั้นไม่เอาค่าทำละกัน
คือใจผมไม่อยากกินสีเมจิกละ เลยบ่นต่อ แล้วเขียนได้ยังไงถ้าอ่านภาษาไทยไม่ออก (ตอนนั้นเห็นคนเขียนไม่ใช่เจ้าของร้าน)
นังลูกสาวเจ้าของ :เป็นอะไรมากหรือเปล่าเนี๊ยะ ไปซื้อใหม่ให้ไหม ซื้อมาจากไหน ร้านไหน จะไปซื้อมาให้
ผม : ไปซื้อมาแล้ว จะแน่ใจได้ยังไงว่า คุณจะเลือกมา ไม่ใช่ส่งๆหยิบมาแล้วทำสกปรกกับอาหารอีก (แฟนบอกว่า ถ้าทะเลาะกับร้านอาหาร อย่าให้เค้าเอาอาหารกลับเข้าไป ไม่งั้นอาจเจอของดีโดยไม่รู้ตัว)
ผม: งั้นเอาค่าอาหารมาเลยดีกว่า
จขร : ก็ไปซื้อมาใหม่ให้เค้า
ผม :ก็จะรู้ได้ไงว่า คุณจะเลือกมา
จขรบอก งั้นก็ให้เงินเค้าไป
ผมรับเงินมาจากลูกจ้างแล้ว เดินกลับไปหาอาหารที่ร้านกินแทนดีกว่า มีที่นั่งด้วย ไม่ต้องมายืนร้อนเป็นชั่วโมง และไม่ต้องมาอารมณ์เสียกับแม่ค้าปากจัด กัดลูกค้า
ตอนกลับออกมา ยังด่าตามมา จะเอาอะไรนัก ก็กินๆไปเถอะ เรื่องมาก
ผมด่ากลับไป  -ึงก็ไม่ต้องมาขายสิ (เกี่ยวกันไหม แต่ในเมื่อโมโหละ)

ถ้าจะไปตลาดนาเกลือซื้ออาหารทะเล แนะนำว่าไปร้านรับทำอาหาร ร้านแรกดีกว่า มีคิวให้ลูกค้า แต่มีคนรออยู่พอสมควรเหมือนกัน

ข้อควรปรับปรุง
1. ควรคุยกับลูกค้าให้ดีกว่านี้ ถ้ายังไม่ได้ก็บอกว่า รอเดี๋ยวนะ ยังไม่เสร็จเลย เพราะการบ่นใส่ลูกค้า ไม่มีประโยชน์ใดๆกับการค้าขาย
2. ทำผิดควร ยอมรับและขอโทษ ไม่ใช่เอาแต่โทษลูกน้อง เพราะลูกน้องทำผิด เจ้าของร้านก็ผิดด้วยเช่นกัน
3. ไม่ควรเอาสารเคมีอย่างสีเมจิกไปนึ่งอบไอน้ำให้ลูกค้ากิน ไม่รู้ว่าถ้าส่งทอด จะเอากระดาษที่เขียนด้วยสีเมจิกไปชุบแป้งทอดด้วยไหม
4. ควรจะมีคิวบอกไว้ว่าอาหารของใคร ไม่ใช่มโนเอา

เพื่อนๆคิดว่าไง?

จากคุณ : Vanilla Sonata
เขียนเมื่อ : วันแม่แห่งชาติ 55 18:10:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com