Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำการแลกไมล์ตั๋วเครื่องบิน business class ไปยุโรปสำหรับ 2 คนค่ะ ติดต่อทีมงาน

จะไปเรียนต่อที่ลอนดอน กย 56 คะ
คิดว่าจะพาคุณแม่ไปอยู่ด้วย 6 เดือน ตามโควต้าวีซ่าท่องเที่ยว
ปกติเดินทาง economy class ตลอดค่ะแต่รอบนี้คิดว่าจะลองขึ้น business class เพราะกลัวว่านั่งนาน คุณแม่จะทรมาน (คุณแม่อายุ 60 กว่าแล้วค่ะ)

ขณะนี้มีไมล์สะสมอยู่กะปริดกะปรอย
ขาดอีกเยอะกว่าจะแลกได้ค่ะ - -"
ROP 20,000 ไมล์
Finnair 4,800 ไมล์
Q mile (Qatar) 6,100 ไมล์

(แอบอิจฉาคุณวันเดอร์กับคุณ kkk-srinakarin จังค่ะ มีไมล์เหลือเฟือ)

เหลือเวลาอีก 1 ปีก่อนออกเดินทาง
มีคำถามมากมาย ดังนี้ค่ะ

1.เพื่อนๆพี่ๆมีคำแนะนำอะไรบ้างคะสำหรับการขึ้น business class ให้ประหยัดที่สุด
อาจจะไม่ใช่วิธีแลกไมล์ก็ได้ค่ะ (เช่น โปรโมชั่น เว็บไซต์)

2.หรือควรสมัครบัตรเครดิตอะไรคะ ที่เหมาะกับการแลกไมล์
เท่าที่อ่านๆเห็นแนะนำ Citibank royal orchid plus

3.business class นอนสบายกว่า economy class อย่างมีนัยสำคัญไหมคะ
ถ้าไม่ จะได้ไม่ต้องปวดหัวหาหนทางค่ะ

4.ถ้าแนะนำ business class จะแนะนำสายการบินไหนคะที่ราคาเอื้อมได้ หรือใช้ไมล์ไม่มาก และคุ้มกับความสะดวกสบายที่ได้รับ

5.ถ้าเลือกไปลงเมืองอื่นในยุโรปที่ราคามักถูกกว่า เช่น บรัสเซลส์ สตอกโฮม
แล้วต่อ budget airline ไปลงลอนดอน จะคุ้มมั้ยคะ
(อาจจะแพงค่าน้ำหนักกระเป๋าแทน เพราะไปเรียน 1 ปีคงเอาของไปเยอะพอควร)

คำถามเยอะหน่อยนะคะ
ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆห้องบลูแพลเน็ตที่แสนใจดีล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : Junibacken
เขียนเมื่อ : วันแม่แห่งชาติ 55 20:23:15 A:125.24.31.61 X: TicketID:354401

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com