Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(คนต่างชาติ)ถ้าต้อง transit ในสุวรรณภูมิหลายชั่วโมง ออกมาข้างนอกได้ไหมครับ? ติดต่อทีมงาน

อันนี้ถามแทนเพื่อนครับ

พอดีเพื่อนบินมาจากญี่ปุ่นเพื่อไปแถวตะวันออกกลาง และต้องรอทรานสิทที่สุวรรณภูมินานประมาณ 19 ชั่วโมง
(ไม่รู้มันเลือกไฟลท์ยังไงของมัน =_=)
แล้วต้องรอแบบนี้ทั้งไปและกลับเลย
ผมก็เลยอยากรู้ว่า เพื่อนสามารถผ่าน ตม. ออกมาข้างนอกได้หรือไม่ครับ

1.ผมเข้าใจว่าถ้าสัมภาระ check through ไปลงปลายทางเลย
เพื่อนก็สามารถผ่านตม.แล้วออกมาได้ เหมือนเข้าประเทศปกติ
(เพื่อนเป็นคนญี่ปุ่นครับ ไม่ต้องใช้วีซ่าเข้าไทย)
พอขากลับก็ตรงขึ้นไป security check ได้เลย ปั๊มตม.ออก เพราะมีตั๋วที่เช็คอินมาตั้งแต่ต้นทางแล้ว
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

2.แล้วค่า airport tax นี่ต้องเสียเพิ่มหรือเปล่าครับ
ไปอ่านที่ฝรั่งรีวิวกัน ผมก็ยังงงๆอยู่ นึกว่ารวมในตั๋วละคิดเฉพาะสนามบินต้นทางซะอีก
บางคนก็บอกเสีย บางคนก็ไม่เสีย ตกลงเป็นแบบไหนหรอครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

จากคุณ : เด็กแว่น
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 22:32:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com