Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เล่าเรื่องการไปทำวีซ่าจีนวันนี้ที่ 22 ส.ค.2012 ติดต่อทีมงาน

มาแจ้งเรื่องไปทำวีซ่าจีนวันนี้ (22)มาครับ

ผมไปทำวีซ่าจีนกัน 2 คน
เจ้านายผมทำแบบ single
ผมขอทำแบบ double เพราะจะไปจีนเดือนกันยา และตุลา

ไปถึงสถานทูตเวลา 09.40 น. หน้าสถานทูตไม่ต้องเข้าคิว แต่เข้าใจว่าคนที่ไปเช้า ๆ คงต้องเข้าคิว
ขึ้นไปชั้น 2 ไปกดบัตรคิว ได้คิวที่ 115 คิวที่เรียกขณะนั้นประมาณ 3X
หลักฐานที่ใช้ยังคงเหมือนเดิมครับ
1. passport ตัวจริง
2. แบบฟอร์มใหม่ที่กรอกเรียบร้อย ติดรูป 1 ใบ ขนาด 1 - 2 นิ้ว
3. ใบจองตั๋วเครื่องบิน ของผม บินไปกลับกว่างโจว 4 - 24
4. ใบจองโรงแรม ผมทำไปจองโรงแรมที่ Chongqing วันที่ 7 วันเดียว
(วันที่บินไปถึงกับวันที่จองที่พักคนละวันกัน และจองห้องพักเพียงวันเดียว)
หมายเหตุ จองตั๋วนี้ไว้นานแล้ว ตอนนั้น AA ยังไม่บินลง Chongqing พอมีบินลง Chongqing
ผมก็ซื้อตั๋วใหม่ขาเดียวลง Chongqing กะว่าเดือนกันยาทิ้งตั๋วไปกว่างโจว บินไปลง Chongqing กลับทางกว่างโจว ตอนขอวีซ่าจีน ไม่ได้ใช้ตั๋วบินไป Chongqing นะครับ

ผมและคุณวชิระได้จองตั๋วเครื่องบินไปทริปย่าติ่ง แต่บิน MU ไป trasit ที่เซี่ยงไฮ้ เลยแวะเที่ยวเซี่ยงไฮ้ ก่อนบินไปเฉิงตูในวันที่ 18 ตุลา แต่ผมไม่ได้พิมพ์ตั๋วเครื่องบินนี้ไปนะครับ

เจ้าหน้าที่ 4 ช่อง เป็นหญิงทุกช่อง มีช่องหนึ่งเขียนว่า ช่องนี้พูดจีนอย่างเดียว พูดไทยไม่ได้
กว่าจะถึงคิวประมาณ 11.20 น. ปรากฏว่า วีซ่าผมขอ 2 เข้าจีนครั้ง เขาขอตั๋วเครื่องบินที่จะไปอีกครั้ง
ผมบอกมี แต่ไม่ได้พิมพ์มา เขาว่าไม่ได้ จะขอครั้งหนึ่งก่อน หรือจะมาขอทีเดียวทีหลัง
ผมจึงตัดสินใจทำวีซ่าไปครั้งเดียวก่อน กลับมาวันที่ 24 กันยา วันที่ 25 กันยา ต้องมาทำอีกครั้ง
ต้องรีบด้วย เพราะใกล้วันชาติจีน

ผมถาม information center ... อ๋อ ที่นี่ไม่มี information center
มีแต่ รปภ. center คือ ถาม รปภ.ที่เป็นคนแจกแบบฟอร์มใบวีซ่าว่า
จะขอวีซ่าจีนแทนเพื่อนที่อยู่ต่างจังหวัดได้ไหม
เขาตอบว่า ถ้า มีตั๋วเครื่องบิน ๆ วันเดียวกัน และใบจองโรงแรมจองด้วยกัน ก็ขอแทนกันได้

จบข่าวครับ

ห้าสิบกะรัต

จากคุณ : ห้าสิบกะรัต
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 55 13:40:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com