Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะไป Sydney ครั้งแรกเดือนตุลานี้กับแม่ครับ มีหลายเรื่องรบกวนสอบถามผู้รู้ครับ ติดต่อทีมงาน

1. ตอนนี้ที่ผมกังวลมากที่สุดก็คือ เรื่อง ตม. ที่ sydney ครับ อ่านมาหลายรีวิวแล้วเค้าบอกว่าโหด ที่นี้ แม่ผม เค้าพูดภาษาอังกฤษไม่ได้ กลัวว่าเค้าจะสื่อสารกันไม่รู้เรื่องกับ ตม. อย่างนี้ ผมสามารถเข้าไป ตม. พร้อมๆ กับแม่ผมได้เลยหรือป่าวคับ (ยื่น passport พร้อมกัน 2 เล่มไปเลย) หรือว่าจำเป็นต้องเข้าทีละคน (กลัวคุยกันไม่รู้เรื่องแล้วจะมีปัญหาจนต้องถูกส่งกลับประเทศอ่ะ panic ไปป่าว)

2. ผมกับแม่ มีแต่ยาประจำตัว กับพวกวิตามิน(อาหารเสริม)ไป ไม่ได้พกอาหารใดๆ เข้าไปเลย อย่างนี้เข้าข่ายต้อง declare มั้ยคับ (แค่พวกลูกอม หรือหมากฝรั่งนี่เข้าข่ายต้อง declare มั้ยครับ

3. ที่ sydney เค้านิยมใช้ credit card กันอย่างแพร่หลายหรือป่าวคับ เช่นตามห้างร้าน ร้านอาหาร ที่ขายตั๋วรถ เรือ รถไฟ หรือตั๋วเข้าสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ พวกนี้ใช้บัตรได้มั้ยครับ คือผมกะใช้ credit card ให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้อ่ะคับ (คือไม่มีตังค์สด 555)  

4. สืบเนื่องจากข้อ 3 อยากเรียนถามว่า trip นี้ผมกับแม่ 2 คน อยู่ที่ sydney  7 วัน 6 คืน (อาจไป blue mountain วันนึง) ควรแลกเงินสดติดตัวไว้ซักเท่าไหร่ดีัครับ ซัก 800-1000 AUD พอมั้ยครับ ผมประมาณค่าครองชีพที่นั่นไม่ถูกอ่ะคับ แต่อาหารเช้าทั้ง 6 วัน ฟรีครับ ทานที่โรงแรม แล้วก็คงไม่ได้ shopping ซื้อของจุกจิกอะไรมากมายครับ

5. การเดินทางไป-กลับระหว่างสนามบินกับโรงแรมในตัวเมือง (ใน Sydney CBD เลย) ควรใช้วิธีไหนดีที่สุดครับ

6. ผมต้องการจะใช้ ipad เชื่อมต่อ internet ระหว่างอยู่ที่นั่นตลอดเวลา ควรไปหาซื้อ sim ที่นั่น หรือว่า roaming ไปจากประเทศไทยคับ (sim ยี่ห้อไหน ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ไหนครับ)

วันนี้ผมขอรบกวนเพียงเท่านี้ก่อนนะครับ (แต่เดี๋ยวคงมีเรื่องอีก 555)

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่สละเวลาเข้ามาตอบล่วงหน้าด้วยนะครับ

แก้ไขเมื่อ 25 ส.ค. 55 05:34:06

จากคุณ : Nobody loves me.
เขียนเมื่อ : 25 ส.ค. 55 04:53:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com