Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Beautiful SAPA on 21-24Aug 2012 ตอนที่1 ติดต่อทีมงาน

จองโปรแอร์เอเชียไว้เมื่อเดือนกันยาค่ะ 2011 ตก 2,435 ต่อคน ทริปนี้ไปกับสามีที่เป็นสปอนเซอร์ตลอดการเดินทาง และน้องชายสามี
เราว่าจ้างให้เป็นบอดี้การ์ดโดยฟรีค่าตั๋วเครื่องบิน^^ ปล. น้องยังโสดนะ ติดต่อได้ที่ 087XXXXXXX 5555
ส่วนเราทำหน้าที่จัดการทุกสิ่งอย่างให้เรียบร้อย งานนี้ติดต่อหลายเจ้าแบบกะทันหันมาก

บินวันที่21สค เมลล์หาเอเยนต์ต่างๆวันที่17สค. เตรียมตัวแบบรวดเร็วมาก ตัวอย่างไม่ดีห้ามทำตาม :P ลงเอยที่ Mrs.Nga คนดังค่ะ
ทั้งหมด388$ สำหรับ3คน ตกคนละ 129.33$ ประมาณ 4,035ต่อคน (1$=31.2บาท/20,830ด่อง)

รายละเอียดตามนี้ค่ะ
1. Taxi รับที่สนามบิน 14$

2. Room for Day use เปิดห้องพักชั่วคราวฝากกระเป๋าและอาบน้ำ 15$

3.Taxi ไปสถานีรถไฟ เฉิ่นหวุยกั๊บ 50,000 ด่อง Mrs.Nga บอกว่าถ้าเราพูด Hanoi station อาจเกิดความเข้าใจผิดได้
เพราะมีรถไฟที่วิ่งไปทางเหนือ(ลาวไค)และทางใต้(โฮจิมินห์) ให้บอกชื่อสถานีเป็นภาษาเฉพาะดีกว่า
คุณNgaให้เงินเรามา 100,000ด่อง สำหรับค่าTaxi ไป+กลับสถานีรถไฟและโรงแรมในวันแรก และวันสุดท้าย
เธอบอกว่าถ้ามากกว่านี้ไม่ต้องไป ให้เรียกคันอื่นเพราะราคานี้ถือว่าให้เยอะมากๆแล้ว

4. ตั๋วรถไฟ Tulico ชนิด SP/soft sleeper 4 berths ไป+กลับ 70$ต่อคน สำหรับ3คน= 210$
หมายเหตุ SP= Speed Train/ Berths= จำนวนเตียงนอน

5. Package Tour 2days/night ที่ซาปา 45$ต่อคน สำหรับ3คน= 135$ ประกอบด้วย
5.1 รถบัสไป+กลับ สถานีรถไฟลาวไค-ซาปา
5.2 อาหารเช้า2มื้อ, กลางวัน 2มื้อ, อาหารเย็น2มื้อ
5.3 ค่าพาทัวร์ Cat Cat Village ในวันแรกและไปLao Chai Village กับ Ta van Village
5.4 ค่าเข้าชมสถานที่ต่างๆ
5.5 ค่าห้องพักที่ Sapa Summit ห้องพัก3คน2เตียงมีระเบียง

6.  ซิมการ์ด Vinaphone ประมาณ 6$ เผื่อมีปัญหาโทรติดต่อคุณ Nga ได้ตลอด24ชม. เวลาโทรกลับไทยก็ +66ตามด้วยเบอร์โทร ตัด0ออก
ส่วนโทรเบอร์คุณ Nga ก็ 0913399658 เธอบอกว่า ซิมการ์ดของไอโฟนแพงมาก คนไทยใช้ไอโฟนกันเยอะ
ส่วนของเราเป็น android ใช้งานง่ายดาย เปลี่ยนซิมปุ๊บก็โทรติดปั๊บ!

***ทั้งหมดนี้เราไม่ต้องมัดจำและไม่ต้องจ่ายอะไรทั้งค่า Taxi สนามบินด้วย ไว้เจอคุณNgaแล้วค่อยจ่ายหรือปรับเปลี่ยนแพคเกจได้ตามใจชอบค่ะ
***ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ตกคนละ 800 บาท/3วัน และรวมค่าเครื่องบินแล้ว ตกหัวละ 7,270บ. ไม่รวมซื้อของฝากค่ะ!

ปล.
1. สำหรับแพคเกจทัวร์ หากซื้อแยกเราว่าประหยัดกว่าแน่นอน แต่เราตัดปัญหาความวุ่นวายต่างๆ ให้คุณNgaจัดการเลยดีกว่า

2. คุณNgaบอกว่า อย่าบอกกับทาง Sapa Summit ว่าจองกับเธอ เพราะเธอเคยทำงานที่นี่แล้วเจ้านายไม่อยากให้ลาออก
อยากจะให้เธอทำงานให้ตลอดชีวิต (จำไม่ได้แล้วว่าเธอพูดว่าอะไร แต่แปลแล้วตามนี้ค่ะ)
ตอนนี้เธอลาออกมาเปิดบริษัทเอง ก็เอวังด้วยประการฉะนี้…

3. ค่ารถ Taxi จากสถานีรถไฟไปโรงแรมที่ ถนน Hang Bac (ที่ตั้ง Prince 79, Adam Hotel) ไม่เกิน 50,000ด่อง
เราลองนั่ง Taxi มิเตอร์ขาวเขียวยี่ห้อ Mailinh ตก 36,000 ด่อง ส่วน Taxi เจ้าอื่นเรียกมา 70,000 ด่องแน่ะ
แถมจะยึดนามบัตรโรงแรมเราอีก เราเลยดึงกลับเลยแล้วก็เดินหนีซะเลย

4. คำศัพท์ที่เราใช้บ่อยสุดคือ คง แปลว่า ไม่ ใช้ในทุกสถานการณ์ จะตื๊อจะตอแยจะหลอกล่ออะไรก็”คง” แล้วเดินหนี อยู่เวียดนามนี่ปฏิเสธคนเก่งมาก 555
เฝอก๋า=เฝอไก่
เฝอบ้อ=เฝอวัว
โฝ=ถนน
เบิ้ด=ลดราคาหน่อย
ซินกามเอิน=ขอบคุณ
Ga=สถานี เช่น Ga Lao Cai=สถานีลาวไค อันนี้ไว้ถามเจ้าหน้าที่รถไฟ ปกติเค้าก็จะปลุกเราด้วยการเคาะห้องหรือเปิดเพลงปลุกค่ะ
san bay(ซันไบ)=สนามบิน ถ้าเห็นรถแท็กซี่ของสนามบินขับอยู่ข้างหน้าคุณมีป้ายว่า Noi Bai San Bay ก็พอจะอนุมานได้ว่าแท็กซี่พาคุณไปส่งสนามบินแน่ๆ 555

5. ปริ๊นท์เอกสารสำคัญหรือถ่ายรูปไว้ด้วยเช่น แผนที่โรงแรม, เมลล์ที่คุยกับMrs.Nga เอกสารเหล่านี้จำเป็นมาก
ทุกที่ที่เราติดต่อจะขอดูเอกสารตลอดค่ะ ห้ามลืมเด็ดขาด!  

6. โหลดแอพ xe currency exchange เปลี่ยนค่าเงินสกุลต่างๆมาใช้ด้วยนะคะ offline ก็ยังใช้งานได้ค่ะ ช่วยเราได้เยอะเลย

ขอพื้นที่ตรงนี้กล่าวคำขอบคุณสำหรับทุกรีวิวฮานอย-ซาปาก่อนหน้านี้ เก็บข้อมูลมาเยอะมากค่ะ:) ขอบคุณจริงๆค่ะ

และขอขอบคุณlog inตามนี้ค่ะ…พะยูนอ้วน ,on_the_box, PJ_Parichat,ยูจินคุง,สุรีรัตน์จิน,bodyseries,tualektuanoi,Nazis,
nupangjee,dear Galileo,p>dac,เท่ากับความรัก,stain boy,happy bike,Fergie,pinksoft ,so long phr ,ambition,uwc
redneverdie,ศุลัทธ์ศิริ,uwc,PSno7,greeram

...ภาพมาจากกล้องและมือถือนะคะ วันที่ไปฝนตกเลนส์ชื้นเลยต้องใช้มือถือช่วยถ่ายด้วย ผ่านการปรับแต่งมาบ้างเล็กน้อยค่ะ...

แก้ไขเมื่อ 25 ส.ค. 55 20:14:47

แก้ไขเมื่อ 25 ส.ค. 55 20:14:08

จากคุณ : ม่าเหมี่ยวจอมแก่น
เขียนเมื่อ : 25 ส.ค. 55 16:29:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com