Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องวีซ่าเชงเก้น (เยอรมัน) และเรื่องเดินทางในยุโรปหน่อยคะ ติดต่อทีมงาน

พอดีจะเดินทางกับกรุ๊ปทัวร์ แต่จะแยกกลับหลัง (เพราะจะเดินทางต่ออีก 2-3 วัน) แต่เนื่องจากทัวร์แจ้งว่าเค้ายื่นวีซ่าให้แบบกรุ๊ป และระบุวันเดินทางกลับให้เราแบบเพิ่มวันแล้วก็ตาม เคยเจอเคสที่ทางสถานทูตเยอรมันให้วีซ่ามาพอดีเป๊ะเท่ากับวันเดินทางของกรุ๊ป ทำให้อาจจะไม่สามารถอยู่ต่อได้

อยากทราบว่ามีกรณีแบบนี้จริงเหรอคะ เพราะเข้าใจว่าสถานทูตให้วีซ่าเชงเก้นแบบเป็นระยะเวลา เช่น 14 วัน, 30 วัน อะไรแบบนี้ ไม่เคยคิดว่าเค้าจะให้มาแบบเป๊ะๆตามวันเดินทางอย่างนั้นเลย พอดีทัวร์ไม่ได้แจ้งว่ากรณีแบบนี้ควรไปแยกยื่นวีซ่าเอง ก็เลยกลายเป็นยื่นรวมกรุ๊ปกันไป ตอนนี้เลยไม่กล้าให้เค้าจองตั๋วขากลับเลย กลัวว่าจะไม่ได้วีซ่าตามระยะเวลาที่ตั้งใจ ตั๋วรถไฟก็ไม่กล้าซื้อ ผลวีซ่าก็ออกช้ามากๆ เพราะกรุ๊ปใหญ่มาก อยากทราบว่าปกติสถานทูตเค้าให้วีซ่าแบบระยะเวลากลมๆ หรือ เป๊ะๆตามที่ระบุแผนการเดินทางคะ

ขอถามอีกเรื่อง อุณหภูมิที่ยุโรป แถบ ซูริค เยอรมัน ออสเตรีย และ อิตาลี อุณหภูมิต้นเดือนกันยายนเป็นอย่างไรบ้างคะ เห็นทัวร์บอก 7-15 ดูออกจะหนาวมาก แต่ทำไมดูในเวปมันประมาณ 15-25 ห่างกันน่าดู แอบกังวลเรื่องเสื้อผ้า

แถมท้ายอีกเรื่องคะ เรื่องการจองรถไฟในยุโรป พวกรถไฟนั่งข้ามประเทศเช่น จากมิวนิค ไป โรม หรือ เวนิซ เราสามารถจองได้ระยะเวลาสั้นสุดกี่วันก่อนเดินทางคะ ตอนนี้ดูๆทาง www.raileurope.co.th มีใครเคยจองผ่านเวปนี้มั้ยคะ

กรณีต้องการเเบบตู้นอน ตู้ละ 2 คน จำเป็นต้องจองก่อนไปอย่างเดียว หรือ ไปซื้อเอาที่โน่นได้คะ กลัวมันเต็ม

เห็นมีแบบไม่จองที่นั่ง สำหรับกรณีตู้นอน ถ้าเราจองไปกัน 4 คน มันจะมีตู้ว่างที่นอนได้ห้องละ 2 คนเฉพาะคนของเรา หรือต้องไปเดินหาเอาว่ามีว่างมั้ย ถ้าไม่ว่างต้องนอนแชร์กับคนอื่น อย่างนั้นหรือเปล่าคะ

และแอบงงอีกอย่าง ลองเข้าไปดูเวป trenitalia.com แล้วเห็นบางเส้นทาง มีการเปลี่ยนขบวน 1-2 สถานี อันนี้เราต้องแบกกระเป๋าออกจากรถไฟเดิม ไปอีกสายหนึ่งอย่างนั้นเหรอคะ แล้วมันไกลกัน และหายากมั้ยคะ กลัวพลาดขบวนที่เปลี่ยนสาย

ขอบคุณคะ

จากคุณ : Lesson
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 55 18:02:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com