Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามให้แน่ใจครับ การเดินทาง แอร์เอเชีย+รถ+เรือ ไปสมุย ติดต่อทีมงาน

ผมหาข้อมูลการเดินทางมาแล้วแต่ยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่

ขาไป      FD3181 BKK-URT  เวลา 7:00 - 8:10
ขากลับ    FD3184 URT-BKK  เวลา 15:55 -17:05

มีข้อสงสัย ดังนี้ครับ

ขอถามเกี่ยวกับการซื้อตั๋วบนเครื่องก่อนนะครับ
1  ปัจจุบันยังมี ขายทั่งไป-กลับหรือเปล่า เห็นบางกระทู้บอกมีขายเฉพาะขาไปเท่านั้น
2  ถ้าซื้อตั๋วบนเครื่อง จะต้องนั่งรถ และไปต่อเรือตามรอบที่ระบุบนตั๋วเท่านั้นใช่หรือไม่
     เห็นกระทู้เก่า บอกว่า รถจากสนามบินออก 8:30 น. ถึงท่าเรือเกือบ 10:00 น. แต่ต้องขึ้นเรือรอบ 10:00 น.
     กรณีถ้ารถไปถึงช้า แล้วเรือรอบ 10:00 น. ออกไปแล้ว เราสามารถขึ้น รอบต่อไปได้ไหม (กรณีซื้อตั๋วบนเครื่อง)
3 ถ้าซื้อไป-กลับ ก็ต้องมาขึ้นเรือรอบ 11:00 น. แล้วต่อรถไปสนามบิน รถไปสนามบินนี้ ต้องรอไหมครับ เวลานี้ทันเครื่องออกไหม

ต่อไปนี้ขอถาม กรณีถ้าบนเครื่องไม่มีขายตั๋ว
1  มาซื้อเคาเตอร์ที่สนามบิน เราสามารถซื้อไปกลับได้เลยหรือเปล่า แล้วรถไปท่าเรือ ต้องรอเป็นรอบๆหรือไม่ หรือไปชุดเดียวกับคนที่ตั๋วบนเครื่องบิน
2  ไปต่อเรือ ต้องตามรอบที่ระบุ เหมือนกรณีซื้อตั๋วบนเครื่องไหมครับ
3  ขากลับ ถ้าไม่ได้ซื้อพร้อมขามา เราต้องแยกซื้อตั๋วเรือก่อน แล้วค่อยมาซื้อตั๋วรถที่ฝั่งใช่ใหมครับ กรณีทำให้ขึ้นรถเสียเวลาไหมครับ แบบว่ากลัวรถเต็มแล้วต้องรอรอบต่อไป กลัวขึ้นเครื่องไม่ทัน

ขอถามเรื่องการเดินทางในสมุยต่อ
ผมพักที่ Mercure samui Fenix หาดละไม
ข้อมูลที่ได้ คือ นั่งสองแถวแดง
1 สองแถวแดงนี้ เป็นสายประจำทาง หรือบอกว่าไปไหนก็ไปครับ (เหมือนเชียงใหม่)
2 ถ้าวิ่งประจำทาง ค่าโดยสารปกติเท่าไหร่ครับ ผมเจอมาว่าถ้า"เหมา"เสียคนละ 60 - 100 บาท (แล้วถ้าไปสองคน มันจะสูงกว่านี้ใช่ไหม)
3 จากโรงแรม มีรถไปหาดเฉวงไหมครับ หรือว่าต้องเหมาสองแถวไปอีก ค่าใช่จ่ายเท่าไหร่

ถ้าจะเช่ามอร์เตอร์ไซด์ มีอะไรต้องระมัดระวังบ้าง
บนเกาะมีอะไรน่าเที่ยวแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Mr.pokpak
เขียนเมื่อ : 7 ก.ย. 55 13:36:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com