Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

"""ขอคำแนะนำการเดินทางจาก Salzburg ไปยัง Hallstatt หน่อยครับ""" ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากตอนนี้ผมกำลังพิจารณาอยู่ว่าจะเดินทางจาก Sallzburg ไปยัง Hallstatt ด้วยวิธีใดดี

เท่าที่ได้หาข้อมูลมา ก็จะมีทั้งรถบัส รถไฟ และรถรับ-ส่งแบบ private แต่ยังไม่แน่ใจว่าวิธีไหนจะเวิค เลยลองมาปรึกษาท่านอื่นๆดูก่อนครับ

วิธีแรก - เดินทางโดยรถบัส ต่อด้วยรถไฟ
สำหรับวิธีนี้ผมได้เช็คตารางเดินรถจาก oebb.at ซึ่งก็ได้ตารางเดินรถที่สนใจมาดังนี้
---- รถบัส Salzburg - Bad ischl ใช้เวลา 1.50 ชม.
---- รถไฟ Bad - ischl  ใช้เวลา 20 นาที

จริงๆสนใจทางนี้อยู่เพราะเห็นว่าจะได้ผ่าน St.wolfgang ซึ่งหลายๆคนแนะนำ แต่ก็กลัวๆอยู่ว่าจะหาตั๋วรถบัสยังไง จะวุ่นวายกว่ารถไฟหรือเปล่า ฯลฯ เลยขอปรึกษาตามนี้ครับ

??? ผมจะซื้อทั้งตั๋วรถบัสสำหรับต่อแรก และตั๋วรถไฟต่อที่สองได้จากที่ไหน ตทางเว็บหรือที่สถานีรถไฟเท่านั้น และต้องมีการจองหรือเปล่าครับ
??? ค่าใช้จ่ายโดยประมาณเป็นเท่าไหร่ (ใน oebb.at พอจะกด ticket and price แล้วมันไม่ขึ้นราคาแต่มันให้โทรไปถามเองอะครับ)

วิธีที่สอง - เดินทางโดยรถไฟอย่างเดียว
อันนี้ผมเช็คจากทั้ง oebb.at และ sbb.ch
--- รถไฟ Salzburg - Attnang-Puchheim ใช้เวลา 47 นาที
--- Attnang-Puchheim - Hallstatt ใช้เวลา 1.10 ชม.

เส้นทางนี้ค่อนข้างอ้อมและไม่ผ่าน St.Wolfgang T-T แต่เหมือนจะสะดวกกว่า(คิดเอาเอง) แต่ยังมีคำถามอยู่ว่า

??? ทำไม ตาราง oebb.at และ sbb.ch มันมีต่างกันอยู่บางส่วนด้วยอะครับ แบบบางอันมีรอบนี้อีกอันดันไม่มี
??? ค่าใช้จ่ายโดยประมาณเป็นเท่าไหร่ (ใน oebb.at พอจะกด ticket and price แล้วมันไม่ขึ้นราคาเหมือนกันเลยอะครับ ส่วน sbb.ch ก็เช่นกัน)

วิธีที่สาม - เดินทางโดยรถรับ-ส่ง Private car
--- รับจาก Salzburg มา Hallstatt เลย โดยจะให้แวะจุดชมวิวตรง St.Wolfgang

ปัญหามีอยู่ว่า เส้นทางนี้ ผมหาเจอแค่ของเจ้า ShuttleCeskyKrumlov ซึ่งก็ดันค้นไปเจออยู่รีวิวอันนึงและเป็นรีวิวของคนไทยที่ตั้งถามถึงว่าบริษัทนี้เป็นอย่างไร เนื่องจากพบว่าที่อยู่ตรงกับบริษัทอีกชื่อนึงที่มีบริการไม่ค่อยดี (ไม่ตรงตามที่ตกลง) เลยสงสัยว่าเปลี่ยนชื่อหนีประวัติหรือเปล่า... สุดท้ายคนนี้ก็ไม่ได้ใช้เจ้านี้ครับ  ทำผมเอาลังเลไม่กล้าจองเลย

ถ้าเอาเจ้านี้ ผมหารกับเพื่อนจะตกคนละ 30 EUR ครับ ก็ค่อนข้างแพงอยู่แต่สะดวก และได้แวะ St.Wolfgang ด้วย

??? มีใครเคยใช้บริการของ ShuttleCeskyKrumlov บ้างไหมครับ
??? หรือมีเจ้าอื่นที่มีเส้นทาง Salzburg - Hallstatt แนะนำอีกบ้างไหม

ขอบคุณpantip และทุกท่านครับ

จากคุณ : chumber
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 55 16:58:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com