Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

20 นาทีเฉียด....ไปกับเที่ยวบินลำปาง-สุวรรณภูมิ ติดต่อทีมงาน

ปกติผมจะต้องกลับบ้านหาครอบครัวทุกเดือน ที่ลำปาง
ตั้งแต่นั่งรถไฟบ้าง  ขับรถไปเองบ้าง และนั่งเครื่องบินบ้าง
แต่หลังๆไปกับเครื่องบินบ่อยเพราะประหยัดเวลา(งานเยอะต้องรีบไปรีบกลับ)

ลำปางมีสนามบินเล็กๆมีสายการบินเดียวคือบางกอกแอร์เวย์
ราคาสูงปกติไม่ใช่ Low-Costแต่ก็บริการดี มีอาหาร เครื่องดื่ม
บริการในเครื่อง เป็นเครื่องลำเล็กๆ แบบเครื่องใบพัดที่ปีก 2 ข้าง
(เป็นเครื่องแบบเดียวที่บินไปสมุย สุโขทัย เห็นมี 3 ลำจอดที่สุวรรณภูมิ)
บินก็กระเทือนหน่อย ลำเก่าเสียงดัง ผมไป-กลับลำปางหลายเที่ยวแล้วและเป็นสมาชิกด้วย

คราวนี้วันศุกร์(เย็น 7 กย.) ขาไปลำปางก็บินปกติดี กระเทือนบ้างเพราะเจอฝน
แต่ขากลับสุวรรณภูมิ(เช้า 10 กย.) ผมและผู้โดยสาร(เต็มครึ่งลำ)ก็ต้องเฉียดกับความรู้สึกนี้
หลังเครื่องบินขึ้น พนักงานต้อนรับแจกอาหาร ทานเรียบร้อย ผมก็กำลังจะหลับบรรยากาศภายนอกมีแต่เมฆขาวเทา
ดีที่ไม่มีฝน รู้สึกว่า เครื่องมันวูบๆเหมือนนั่งรถไฟเหาะเล็กๆ
ได้ยินเสียงกลุ่มหนุ่มๆสาวๆด้านหลังคุยกันเสียงดังว่า
เครื่องยนต์ใบพัดด้านขวาไม่หมุน มีน้ำมันออกมาด้วย
หัวเราะกันใหญ่แถมยังจะถ่ายรูปลง Face book ด้วย
ผมตื่นมองไปดู ...เฮ้ยจริงด้วย...  เพื่อนในกลุ่มเขาเรียกพนักงานต้อนรับบอกให้ทราบ
ผมเริ่มใจไม่ค่อยดี(คงเป็นทั้งลำครับ)
สักพักมีเสียงนักบินประกาศแจ้งใจความว่าเครื่องยนต์ขัดข้อง
ดับไปหนึ่งเครื่อง สถานการณ์ควบคุมได้ ติดต่อลงฉุกเฉินที่
สนามบินแล้ว จะถึงสุวรรณภูมิในอีก 20 นาที...... มันอะไรกัน

อีกไม่เกิน 5 นาทีผมได้ยินนักบินเรียกพนักงานต้อนรับไปที่ห้องนักบิน
เธอก็กลับออกมาประกาศให้เราซ้อมทำท่าเตรียมตัวในขณะที่เครื่องลงฉุกเฉิน โดยก้มลงมือจับเข่า....มันไม่ใช่เล่นๆแน่แล้ว...  
20 นาทียาวนาน ผมได้ยินกลุ่มข้างหลังตอนแรกๆก็คุยกันสนุกเล่นๆ(แต่คงกลัว)สักครู่ ทุกคนในเครื่องก็เงียบหมด....
เครื่องบินวูบๆลอยๆเหมือนกำลังร่อนลงด้วยแรงลมเป็นพักๆ ได้ยินเสียงคนข้างๆอาเจียน  
ผมเองก็มึนๆเหมือนกัน แต่ใจเต้นตูมๆตลอดคิดไปสารพัดลูกเมียที่บ้านจะรู้ไหมว่าเกิดอะไรขึ้นบนนี้หากไม่ได้กลับไปอีก
แต่ใจหนึ่งคิดว่าคงไม่มีอะไรอย่างมากคงแค่กระแทกแรงๆมั่งก็เขาให้ซ้อมแล้ว(ปลอบใจตัวเอง)
และแล้วเครื่องลงต่ำกว่าเมฆ ก็เริ่มเห็นสนามบินเครื่องก็ค่อยๆร่อนลงอย่างวูบๆลงสู่รันเวย์ โดยสวัสดิภาพ
ผิดจากที่คาด โล่งอกสุดๆ(ผมว่าทุกคนก็คิดครับ)
นักบินประกาศขออภัยและจะทำรายงานสู่สายการบิน(แล้วไงต่อไป)
หลายคนตบมือให้นักบินและพนักงานต้อนรับทำได้ดีมากครับ แต่เครื่องบินซิมันเก่าและเครื่องยนต์แย่มากๆครับ  

ทำไมเครื่องลำนี้ไม่เช็คความปลอดภัยให้ดี มาตรฐานอยู่ที่ไหน ใครตรวจสอบให้ผ่านมาครับ แล้วหน่วยงานไหนจะรับประกัน
(ผมขับรถกลับต่างจังหวัดทุกครั้งผมยังต้องคอยเช็ครถก่อนเพื่อความปลอดภัย)
     นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่ผมเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้กับสายการบินนี้
เมื่อประมาณเกือบ 2 เดือนที่แล้วที่สุวรรณภูมิไปลำปางเจ้าหน้าเรียกขึ้นเครื่อง นั่งกันเรียบร้อยเตรียมบิน
ปรากฏว่าเครื่องยนต์ปีกด้านขวาไม่ติด(โชคดียังไม่บิน) เจ้าหน้าที่เชิญให้ลงไปนั่งที่ LOUNGE ก่อนเพื่อซ่อมเครื่อง
(รู้สึกซ่อมง่ายเหมือนรถทัวร์เลยรึ) ผ่านไปชั่วโมงก็เรียกขึ้นเครื่องอีกครั้ง แต่ไม่ใช่ลำเดิม (โชคดีอีกรอบ)
เที่ยวนั้นออกช้าไปหนึ่งชั่วโมง คราวก่อนหน้านั้นผมก็เคยได้ยินเพื่อนที่ขึ้นเครื่องแล้วเจอช้าสาเหตุเดียวกัน

สายการบินนี้เป็นสายการบินเดียวที่ต้องใช้กลับบ้าน สายการบินจะมีมาตรการอย่างไรกับการสร้างความมั่นใจให้ผู้โดยสาร
(ลำใหญ่ผมก็เคยนั่งไปภูเก็ต เชียงใหม่ บริการดีแต่เครื่องเก่ากว่าเจ้าอื่น)
    แค่แชร์ความรู้สึกครับ คงไม่มีข่าวออกไป นอกจากผู้โดยสารเที่ยวนี้ที่รับรู้เรื่องราวและความรู้สึกนี้...ตลอด 20 นาที

จากคุณ : Int-Boy
เขียนเมื่อ : 11 ก.ย. 55 00:54:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com