Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

oOo..Our Trip in Hanoi-Sapa..oOo # 1 (CR) ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับชาวเพื่อนๆBP

Review Our Trip in Sapa เป็น Review แรกในบ้านหลังนี้ ผิดพลาดยังไงขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยนะครับ 

ก่อนอื่นก็ต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลในการเดินทางครั้งนี้ด้วยนะครับ

ท่านแรก คือ คุณ UWC  ท่านที่สองคือคุณ on-the-boxและท่านสุดท้ายคุณ PSno7 

Trip นี้จองโปรของหางแดงไว้ตั้งแต่ปีที่แล้วครับ เป็นช่วงนี้ที่กำลังจะมีโปรอยู่ในวันที่19ที่กำลังจะเกิดขึ้นเลย 

Review Our Trip in Sapa จะแบ่งเป็น2ตอนนะครับ เรามาเดินทางไปพร้อมกันในตอนที่ 1 กันเลย 

การเดินทางกำหนด 

วันที่ 10  FD3700 ไปHanoi 
วันที่ 10 ตอนเย็นต่อรถไฟไปSapa
วันที่ 11 ถึงSapaเข้าพักที่ Spap Summit วันที่ 11-12 sep 
วันที่ 13 ตอนค่ำ ขึ้นรถไฟ เที้ยว SP4 กลับฮานอย
วันที่ 14 กลับ FD3701 

รายละเอียดการจองทั้งหมด ผมจองผ่าน Prince II Hotel โดยได้คำแนะนำจากคุณUWC 

การจองจะมี รายละเอียดดังนี้ 

1.ค่าห้องพักตอนอยู่ ฮานอย ช่วงเวลา 10.00-19.00=12usd.
2.Taxi รับและส่งตอนกลับจากซาปา 15usd.X 2=30usd.
3.ค่ารถไฟแบบ SoftSleeper 4 beds for 2 person 30usd.pax/way X4=120usd.
4.ค่ารถจากที่พักส่งที่ สถานีรถไฟ ทั้งที่ฮานอยและที่ซาปา คิดคนล่ะ 3usd.
5.ค่าที่พักSpap Summit วันที่ 11-12 sep / 25usd.+อาหารเช้าต่อคน อีกคนล่ะ 3usd =62usd. แต่ผมไปถึงได้ห้องวิวไม่สวยห้อง306ผมเลยไม่เอา ขอเปลี่ยนทางที่พัก ขอเพิ่มอีกคืนล่ะ20usd.แต่ ขอต่อลองเค้าให้เพิ่มอีก 10usd.ต่อคืน 

การจองตลอดทริฟไม่เกิดและติดปัญหาใดๆเลย ราบเรียบไปด้วยดี 

แต่ติดตรง คนแลก ตั๋วรถไฟ ตรงนี้ใครจะไป ต้องระวังเลยครับ ทางที่พักจองให้เรา ขบวนที่เราอยากได้ แต่ตอนเอาตั๋วไปให้ คนรถที่เค้าจะเอาไปแลกเป็นตั๋วจริงกลับมาให้เรา จะถูกสับเปลี่ยนตรงจุดนี้ครับ เพราะขาไปผมโดนมาแล้วครับ ขากลับก็จะโดนอีก แต่ไม่ยอมเลยได้เที้ยวที่เราจองและขบวนCanbinของที่เราจองอย่างถูกต้องครับ 

อย่างขาไปจอง SP3ของVN Train พอเอาตั๋วกลับมาเป็น SP1ของ ET-PUMPKIN ซึ่งขบวนนั้นเก่ากว่าและห้องน้ำแย่กว่าครับ 

ข้อควรระวัง:เมื่อไปถึงแล้ว อย่าเอาตั๋วให้ใครถ้าคนนั้นไม่ใช่ คนที่รับคุณมาจากโรงแรม เพราะผมเจอมาลุกเนียน พอเข้าไปถึงแล้วทำเข้ามารวมตัวกับ คนที่พาเราไป ทำคุยนั้นคุยนี้ แล้วขอดูตั๋วผมก็นึกว่าใช่คนจากที่เดียวกัน มาช่วยพาไปส่งแถมยกลากกระเป๋าให้อีก 

พอส่งเราถึงที่ แจ้งมาว่า ขอเงินค่าพามาส่งหน่อย ผมก็บอกไม่ให้ ไม่ได้ใช้ให้พามาเลย อยากพามาทำไม พวกทำหน้า งง เจอตอกลุกนี้เข้าให้ แถมทำท่าขึงขัง แต่ผมคงหน้าตาดู กว่าเค้า เค้าเลย ล่าถอยไปโดยไม่ได้ เงินจากผมไป แหะๆ รู้จัก พี่ไทยน้อยไป นะครับ ฮิฮิ 

แต่สำคัญที่สุด "คุณเชื่อไหมครับ ว่าทริฟนี้ ผมไม่เจอ "ฟัน" จากพี่เวียดแบบ นอกรอบเลย" นอกจาก ในจุดที่ผมแจ้งไว้ในรายละเอียดการจอง

อยากสอบถามเพิ่มเติม ตรงจุดไหน ขอเชิญหลังไมค์ มาได้เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจ 

เชิญไปเที้ยว Our Trip in Hanoi-Sapa ตอนที่ 1 กันเลยครับ 

จากคุณ : M.Jeeranuwat
เขียนเมื่อ : 17 ก.ย. 55 13:09:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com