Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลุ้มใจค่ะ เลือกอันไหนดี สิงคโปร์ (เที่ยวเอง) กับ เกาหลี (ง้อทัวร์) จะพาลูกเล็กสองคนไปเที่ยวค่ะ ติดต่อทีมงาน

ช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ จะเลือกเที่ยวแบบไหนดี ระหว่าง
เที่ยวสิงคโปร์ (ไปเอง ไม่ง้อทัวร์)  และ เที่ยวเกาหลี (ง้อทัวร์)    (ปัจจัยผันแปรคือ พาลูกเล็กสองคนไปเที่ยวด้วยค่ะ)
จะพาลูกเล็กสองคน สามขวบและหนึ่งขวบกว่าไปเที่ยวช่วงพ.ค.56  อาจจะถามล่วงหน้านานไปหน่อย แต่กำลังตัดสินใจว่าจะจองโปรหางแดงรอบนี้ยังไงดีค่ะ    ใจจริงตอนแรกตั้งใจอยากไปสิงคโปร์เพราะอยากไปเที่ยวยูนิเวอร์แซล เซ็นโตซ่า มาริน่าเบย์ฯลฯค่ะ  ถ้าไปก็ไปแบบเที่ยวเอง จองเอง วางแผนทริปเองทุกอย่างค่ะ  แต่ก็มีคนบอกว่า ถ้าเอาลูกไปด้วยระวังจะเหนื่อยมากยิ่งลูกเล็กๆถึงสองคน    ก็มาคิดๆดูเลยกังวลแล้วค่ะว่าจะยังไงดี แฟนก็บอกว่าถ้าเป็นเขา จะเลือกเที่ยวเกาหลีดีกว่า เหตุผลคือ  สิงคโปร์เล็กและมีแต่สิ่งก่อสร้าง ไหนๆจะไปเที่ยวเมืองนอกทั้งที ก็ไปเกาหลีเลยดีกว่า มีอะไรให้ดูเยอะกว่า  และอีกเหตุผลคือ ไปทัวร์ก็ง่ายดี จ่ายเงินอย่างเดียว ไม่ต้องกังวลเรื่องที่พัก ที่กิน  และการเดินทาง เผลอๆมีคนช่วยอุ้ม ช่วยเล่นกับลูกอีก     เพราะเคยพาลูกคนแรกไปเที่ยวฮ่องกงเองตอนเขาหนึ่งขวบกว่า  เหนื่อยมากค่ะ ไม่ได้เอารถเข็นไป เพราะไม่อยากเอาของไปเยอะ แต่พออยู่ที่นั่นต้องผลัดกันอุ้มลูก  ช้อปปิ้งก็ไม่สะดวก  แถมยังเดินหลงทางอีก    แต่เราก็ยังชอบการเที่ยวเอง เพราะรู้สึกยืดหยุ่นกว่า ตื่นสายได้ ปรับเปลี่ยนโปรแกรมเองยังไงก็ได้   แต่พอมีลูกเล็กไปด้วยเลยรู้สึกเกรงใจคนอื่นหากไปทัวร์  กลัวลูกจะงอแง  รบกวนคนอื่น แล้วก็ไม่ชอบเรื่องการตื่นเช้าๆแล้วไปเที่ยวแบบรีบๆหรือชะโงกทัวร์ค่ะ         แต่อีกใจหนึ่งก็คิดว่าถ้าไปทัวร์เกาหลี ก็อาจจะสบายกว่า เพราะเราพาลูกเล็กสองคนไป  จะเข็นรถเข็นเด็กสองคันหรืออุ้มลูกกระเตงไปเที่ยวกันเอง ขึ้นรถไฟ รถเมลล์ แท๊กซี่ก็คงจะทุลักทุเลไปหรือเปล่า แทนที่จะเที่ยวสนุกก็จะเหนื่อยแทน   ซึ่งพอดูเรื่องค่าใช้จ่ายเที่ยวสิงคโปร์เอง กับซื้อทัวร์เกาหลี ก็ต่างกันประมาณ ห้าพันถึงหนึ่งหมื่น  (แต่ถ้าเอาทัวร์หรูๆเลยก็คงต่างกันเกือบสองหมื่นเลย)     ตอนนี้เลยมึนๆไม่รู้จะเอาไงดี ใจก็คันยิบๆอยากจะจองโปรหางแดงแล้วค่ะ  แต่ถ้าเปลี่ยนใจไปซื้อทัวร์เกาหลี ก็จะได้รอดูแพคเกจอีกทีช่วงปลายปีนี้หรือต้นปีหน้าน่ะค่ะ    เฮ้อ ลำบากใจจริงๆ   ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะคะหากใครที่เคยพาลูกเล็กเด็กอ่อนไปเที่ยวสิงคโปร์หรือเกาหลีค่ะ ขอบคุณค่า

จากคุณ : chicagogirl
เขียนเมื่อ : 18 ก.ย. 55 10:16:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com