Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Air asia] สืบเนื่องจาก "ทางลัด" เรามาหาทางออกกันดีกว่าไหมครับ ติดต่อทีมงาน

สืบเนื่องจาก "ทางลัดจองตั๋วโปร" เรามาหาทางออกกันดีกว่าไหมครับ น่าจะดี

กว่าจบลงด้วยความรู้สึกแย่ๆ ของทุกๆฝ่าย

อยากให้พิจารณาเป็นขั้นตอน เพื่อหาวิธีการป้องกันที่เป็นรูปธรรมกันหน่อยครับ

1) ฝ่าย "Air asia" เป็นผู้ออกกฎกติกา และเป็นผู้บังคับใช้กฎกติกา

2) ฝ่าย "ผู้ที่จองก่อน" ด้วย "เทคนิคที่รู้กัน" เป็นผู้ทำผิดกฎกติกา

3) ฝ่าย "ผู้ที่จองตามกฎกติกา" เป็นผู้ทำตามกฎกติกา

ที่นี้เกิดเรื่องต่างๆขึ้นดังนี้

1) เมื่อฝ่าย "ผู้ที่จองก่อน" ได้ทำผิดกฎกติกา แล้ว "ผู้ที่จองตามกฎกติกา" พบ

เห็นจึงไม่พอใจและต่อว่า "ผู้ที่จองก่อน"

2) "ผู้จองก่อน" ให้เหตุผลว่า มันเป็นความผิดที่ระบบ ทำให้มีช่องโหว่ขึ้น แต่ตัว

เองก็เข้าใจว่า ไม่สมควรทำ และก็สำนึกผิด (แม้จะไม่ใช่ทุกท่าน แต่เชื่อว่าส่วน

ใหญ่คง "ฉุกคิด" ขึ้นมาบ้างอยู่แล้วครับโดนไปขนาดนี้)

3) ทุกคนทั้งฝ่ายที่ "ผู้จองตามกฎกติกา" และ "ผู้ที่จองก่อน" ไม่กล่าวถึง

"Air asia"ในเรื่อง "กั๊กตั๋ว" ในโปรครั้งนี้เลย ทั้งๆที่มันน่าจะเป็นเรื่องที่น่าเป็น

ประเด็นหากไม่เกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น

4) ฝ่าย "ผู้จองตามกฎกติกา" กล่าวว่า "ผู้ที่จองก่อน" จนเหมือนโยนความผิดทั้ง

หมดว่าที่ ตั๋วโปรหมดไปเป็นเพราะ"ผู้ที่จองก่อน" แต่เพียงผู้เดียว ทั้งๆที่ โปรครั้ง

นี้มีตั๋วโปรน้อยมาก แม้ในวันหยุด เสาร์อาทิตย์ ก็แทบจะไม่เห็นตั้งแต่สามารถเข้า

ไปดูด้วย "หอยเทพ" ได้แล้วละครับ (แต่ไม่ใช่จะบอกว่า "ผู้ที่จองก่อน" ไม่ผิดนะ

ครับ เพียงแค่ไม่ใช่ว่า "ผิดทั้งหมด" เท่านั้นเองครับ)

ลองเอาข้อมูลมาลองวิเคราะห์ดูนะครับ

1) เมื่อ "ผู้จองตามกฎกติกา" พบเห็นว่ามีการทำผิดกฎกติกาจาก "ผู้ที่จองก่อน"

ก็ควรจะแจ้งให้ผู้ออก กฎกติกา และผู้รักษา กฎกติกา อย่าง "Air asia" ทราบ

ไม่ใช่จะต่อว่า "ผู้ที่จองก่อน" แต่เพียงอย่างเดียว เพราะมันไม่ทำให้อะไรดีขึ้น

เหมือนการ "ย่ำอยู่กับที่" และทะเลาะกันเองไปเรื่อยๆ

2) หากหลังจากเหตุการ์ณนี้ผ่านไป แล้วหาก "Air asia" ยอมรับโดยให้ Booking

แก่ "ผู้ที่จองก่อน" โดยไม่มีเงื่อนไขใดๆ แล้วแบบนี้ "ผู้จองตามกฎกติกา" จะคิด

อย่างไรครับ ในเมื่อผู้ออก กฎกติกา และผู้รักษา กฎกติกา อย่าง "Air asia" เอง

ยัง"ยอมรับ" ในการกระทำดังกล่าว ซึ่งหมายความว่า "Air asia" ยอมรับว่าเป็น

ความผิดของ "ระบบ "Air asia" เอง

ซึ่งผมเห็นด้วยกับคุณหมอยุ่งมากๆครับว่า ควรทำเรื่องร้องเรียนไปที่ Air asia เพื่อ

ให้ป้องกัน และแก้ไข เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการ์ณแบบนี้ในครั้งหน้าอีก พวกเราควรจะ

รวมพลังกันทำในสิ่งที่ดีขึ้น ไม่ควรต้องมาย่ำอยู่กับที่แล้วรอให้เกิดเหตุการ์ณแบบ

นี้ขึ้นอีกครับ

ขอเพิ่มเติมนะครับ เพื่อให้การร้องเรียนในครั้งนี้สัมฤทธิ์ผล คิดว่าควรจะทำเรื่องร้องเรียนไปที่ไป Thai Air asia และบริษัทแม่ Malaysia Air asia ด้วย เพราะเห็น คห. ด้านล่างบอกว่า เมื่อก่อนก็มีเคยเกิดแบบนี้แต่ก็ยังไม่ปรับปรุง ส่วนเรื่องการร้องเรียนแล้วหากต้องลงชื่อด้วย รบกวนคุณหมอยุ่งแจ้งท่านสมาชิกด้วยนะครับ

ขอเรียนเพิ่มเติมนะครับว่าไม่อยากให้กระทู้นี้มีมาม่าหรือเหตุผลต่างๆนาๆของแต่ละฝ่าย แต่อยากให้หาทางออกหรือวิธีที่จะทำให้ Air asia ทำให้สมาชิกมีความมั่นใจมากยิ่งขึ้นว่าจะไม่เกิดเหตุการ์ณนี้ขึ้นอีก ถึงแม้ว่าจะทำได้หรือไม่ได้ตามที่ร้องเรียนก็ตาม แต่อย่างน้อยพวกเราก็ไม่ได้อยู่เฉยๆครับ  หากลองคิดลึกลงไปอีกบางทีในอนาคตข้อมูลต่างๆของพวกเรา เช่น ชื่้อสมาชิก และข้อมูลบัตรเครดิต อาจจะถูกขโมยก็เป็นได้ครับ หากวันนี้พวกเราไม่ทำให้ Air asia ทำอะไรสักอย่างให้ดีขึ้นครับ

สุดท้ายนี้ผมยังยกย่องคุณหมอยุ่งมากๆครับ ที่ขนาดรู้ว่ามีคนกลุ่มหนึ่งสามารถจองโปรได้ก่อน แต่สิ่งที่คุณหมอยุ่งจะทำคือ "ส่งเรื่องร้องเรียนไปที่ Air asia"   แทนที่จะตำหนิกลุ่มบุคคลดังกล่าวแต่เพียงอย่างเดียว ซึ่งเป็นการกระทำที่แก้ไขได้ตรงจุดจริงๆ เพราะเราคงห้ามไม่ให้กลุ่มบุคคลบางกลุ่มทำแบบเหตุการณ์ดังกล่าวได้ แต่ถ้า Air asia หาวิธีป้องกันน่าจะเป็นหนทางที่ยั่งยืนกว่าครับ

และแล้วก็โดนว่าจนได้ว่าตั้งกระทู้ปกป้องคนผิด ใครจะคิดยังไงก็แล้วแต่และกันนะครับ เพราะผมไม่ได้ใช้ทริคจองตั๋วโปร และจองเพียงทริปเดียวคือไปเชียงราย และจองหลัง 5 ทุ่มเพราะผมเป็นคนตั้งกระทู้ใครไม่ใช้ "เทคนิคที่รู้กัน" และ "หอยเทพ" มารอจองโปรพร้อมกันเองอ่ะครับ เพียงแต่ไม่รู้จะพูดถึงตัวเองทำไม เพราะไม่ใช่สาระที่คนอื่นจะอยากรู้  เอาเป็นว่าผมได้ส่งเรื่องร้องเรียนไปที่ Air asia แล้วล่ะครับ รอการติดต่อกลับมาว่าจะตอบว่าอย่างไร ส่วนการส่งเรื่องของผมส่งไปประมาณว่า อะไรเกิดขึ้น และจะจัดการอย่างไรกับกรณีที่เกิดขึ้น หากใครจะส่งเรื่องไปเบื้องต้นก็สามารถเข้าไปส่งได้ที่  http://www.airasia.com/th/th/faqdetailsform.page  นะครับ

ก็ไม่รู้ทำไมเจ้าคิดเจ้าแค้นกับคนทำผิดกันจังเลย จะต้องทำอย่างไรถึงจะพอใจหรอครับไม่เข้าใจจริงๆ ไม่ได้ทำผิดกรณีร้ายแรงอย่างฆ่าคนตายซะหน่อยครับ เรื่องแค่นี้บอกกล่าวตำหนิกันพอประมาณน่าจะเพียงพอแล้ว สำหรับคนที่อ้างศาสนานะครับ คุณเคยอ่านเรื่อง "องคุลีมาล" บ้างหรือเปล่าว่า พระพุทธเจ้าใช้คำพูดอย่างไรต่อองคุลีมาล จึงได้กลับตัวกลับใจเลิกค่าสัตว์ตัดชีวิตได้ หากคุณยังใช้คำพูดแรงๆแบบนี้ จิตใจของคุณก็จะอยู่แต่ในความเคียดแค้นอยู่แบบนี้ไปตลอดนะครับ

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ย. 55 09:19:06

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ย. 55 17:29:33

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ย. 55 11:47:10

จากคุณ : Pong&Fay
เขียนเมื่อ : 18 ก.ย. 55 11:05:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com