Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึงกับอึ้ง !!! พระบรมรูปทรงม้า ติดต่อทีมงาน

วันนี้ผมและพี่ๆน้องๆ ได้ขับรถผ่านแถวลานพระบรมรูปทรงม้า เห็นว่า อยู่กรุงเทพมาตั้งนาน น่าจะมาไหว้บ้าง ไม่ได้ไหว้เลย เลยตัดสินใจขับรถไปจอด ก็เจอกลุ่มผู้หญิงเข้ามา เอ๊ะ แปลกๆละ มาถึงที่เลยไม่ได้คิดอะไรมาก

อย่างแรก เจอค่าดอกไม้ ให้มา 5 อย่างบอกว่า 100 บาท ผมก็เอ๊ะ อยากไหว้กับดอกไม้อย่างเดียวแค่ 2 อย่างเท่านั้น เจอไป 90 บาทเลยขอเพิ่มเป็น 5 อย่างเหมือนเดิม จ่ายเงินโดยมีแบงค์ 50 กับ 20 จำนวน 3 ใบ รวมแล้ว 110 บาท มันบอกว่า เด้วเพิ่มให้อีกอย่างละกัน สรุป ผมก็ไม่ได้ตังทอน

อย่างสอง มีคนมาจุดธูปให้ เอ๊ะ แปลกใจแล้วไง เจอบุหรี่อะไรไม่รุ้ บอกว่าปักข้างละเก้า สองข้าง ก็ไม่ค่อยเข้าใจ งง ก็ไหว้เสร็จให้บุหรี่ ปักสองข้าง ตามประกบพร้อม

สองอย่างนี้ผ่านไป ผู้ชายก็พูดว่า ของพี่จ่ายทุกอย่างแล้วเหลือแต่ค่าบุหรี่ ผมก็ถามว่า เท่าไหร่ครับ ? ผู้ชายคนดังกล่าวตอบว่า มวลละ 20 บาท 9 มวลก็ 180 ของพี่ 2 ข้างก็ 360 ครับ อึ้ง !!!! ช๊อกมากครับคำเดียว จ่ายไป เพราะดูน่ากลัวมาก

สรุป !! ผมเสียเงินจำนวน 470 บาท ไปพร้อมกับความศรัทธาของผม

แล้วพี่ผู้หญิงอีกคน จ่ายไปแบงค์ 500 มันถอนให้แค่ 40 บาท ทำเนียนมากเลยครับ ต้องพูดว่า 360 ไม่ใช่หรอ มันถึงจะถอนอีก 100 กลับมาให้

ผมว่าควรจะมีการจัดระเบียบพวกคนเหล่านี้หน่อยนะครับ มาหากินบนความศรัทธา เจอกับตัว ถึงกับพูดไม่ออก ไม่กล้าเถียง ไม่กล้าพูด ดูน่ากลัวจริงจริง

ใครจะไปไหว้ ผมว่าควรจะเตรียมไปเองดีกว่านะครับ เจอแบบนี้พูดไม่ออกเลยครับ น่ากลัวจริงๆ

จากคุณ : จอมซนคนใต้
เขียนเมื่อ : 21 ก.ย. 55 22:38:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com