Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(CR) === รีวิวเที่ยวพม่าด้วยตนเอง=== อิ่มใจ อิ่มบุญ ตอนที่ 1 และตอนเสริม ติดต่อทีมงาน

มิงกาลาบาครับ หรือสวัสดีในแบบพม่าครับ

ได้ไปเที่ยวพม่ามาอีกครั้งครับ เลยอยากมาทำรีวิว จริงๆก็ไม่เชิงรีวิวครับ อยากให้ภาพเล่าเรื่องมากกว่าอะครับ  ครั้งนี้ความตั้งใจเลยก็คือ ไปสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ 5 อย่างที่ประเทศพม่าอะครับ  ติดตามกันไปเรื่อยๆนะครับ  เพราะคราวที่แล้วที่ไปพม่ายังไปไม่ครบ 5 แห่งครับ  แต่รอบนี้ครบตามที่ได้ตั้งใจไว้

มหาเจดีย์ชเวดากอง กรุงย่างกุ้ง       ,เจดีย์ชเวซิกอง เมืองพุกาม,เจดีย์ชเวมอดอร์หรือพระธาตุมุเตา แห่งเมืองหงสาวดีหรือบาโก,พระมหามัยมุนี แห่งมัณฑะเลย์, และ พระธาตุอินทร์แขวน “ไจก์ทิโย” เมืองไจก์โถ่ รัฐมอญ

อีกอย่างคือ อยากจะไปเที่ยวพม่าก่อนที่พม่าจะเปิดประเทศอะครับ กลัวอะไรอะไรจะเปลี่ยนไป  กลัวความขลังในแบบเดิมๆของพม่าจะเปลี่ยนไป  ยิ่งวันก่อนเห็นข่าวในทีวีว่ามีการเปิดโรงหนังทันสมัยแห่งใหม่ ฉายหนังไททานิคในระบบสามมิติ  เห็นวัยรุ่นในพม่าไปจองคิวซื้อตั๋ว   ก็ตกใจเล็กน้อย  คาดว่าในอีกไม่กี่ปี  คงมีการเปลี่ยนแปลงมากมาย  และยากที่จะหลีกเลี่ยงแน่ๆ

จากคุณ : jaideepaidee
เขียนเมื่อ : 22 ก.ย. 55 22:18:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com