Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามเซียนฮ่องกง เรื่องบัตร AE และ Octopus ค่ะ ติดต่อทีมงาน

1. ถ้าเราซื้อบัตร AE เที่ยวเดียว (ตั้งใจจะใช้จาก airport เข้าเมือง) + 3 days unlimited travel เข้าใจว่า เราสามารถเติมเงินในบัตรนี้ แล้วใช้เหมือน octopus ได้เลย เพียงแต่เวลาเราใช้ MRT ในช่วงสามวันแรก จะไม่ถูกตัดเงิน ถ้าเราอยู่เกิน 3 วัน บัตรนี้ ยังสามารถใช้อยู่ได้มั้ยคะ คือสมมคิว่ามีเงินเหลืออยู่ วันที่ 4 เวลาใช้ MRT ก็สามารถแคะบัตรเข้าสถานี โดยที่จะโดนหักเงินเหมิอนปกติ เราเข้าใจถูกมั้ยคะ กลัวว่า พอครบ 3 วันแล้วต้องคืนอย่างเดียวเลย
2. ถ้าความเข้าใจข้อแรกถูก เวลาเราคืนบัตรเพื่อเงิน deposit และเงินที่เหลืออยู่ ก็ไม่จำเป็น ต้องคืนเมื่อครบ 3 วัน ถูกมั้ยคะ
3. ถ้าเรามีผู้สูงอายุ (อายุมากกว่า 65 ปี) ไปด้วย เวลาใช้ MRT จะมีส่วนลดมั้ยคะ
4. บัตร octopus สำหรับ Elder ต้องอายุเท่าไหร่คะ แล้วเวลาผู้สูงอายุใช้สำหรับเดินทาง MRT มันก็จะคิดอัตราส่วนลดอัตโนมัติเลยใช่มั้ยคะ
ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำตอบค่ะ

จากคุณ : ARIS so GOOD
เขียนเมื่อ : 25 ก.ย. 55 00:05:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com