Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่อยากแชร์ ก่อนจะไปพม่า ติดต่อทีมงาน

เพิ่งกลับมาจากพม่าเมื่อวานนี้ค่ะ
เป็นครั้งแรกที่ได้ไปพม่า และได้ข้อมูลจากในนี้มากมายเลยอยากมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ

กลุ่มของเราไปกัน 4 วัน 3 คืน อยู่ในย่างกุ้งอย่างเดียว เพราะมีเด็กน้อย 2 และ 5 ขวบ เราเลยขี้เกียจเปลี่ยน รร.ค่ะ

อีกทั้งเรายังมีพี่เลี้ยงเด็กไปด้วย พี่เลี้ยงคนนี้เป็นชาวพม่า อยู่ด้วยกันมา 5-6 ปีแล้ว  
ครั้งนี้ถือโอกาสเที่ยวด้วย ไปเยี่ยมแม่เค้าด้วย มาเ็ป็นล่ามให้เราด้วย เลยได้รู้เกร็ดเล็กน้อยหลายอย่างค่ะ

ปล.เพิ่มเติม เราเป็นคนขี้จุกจิกและละเอียดมาก บางอย่างที่เขียนไปบางท่านอาจจะมองว่า
เรื่องจิ๊บๆแค่นี้เอง อาจไม่ใช่ปัญหาสำหรับคุณ เราก็เข้าใจค่ะ

โรงแรม

ครอบครัวของพี่เลี้ยงเด็กที่อยู่พม่า ได้แนะนำ tour operator ให้ค่ะ
ซึ่งสะดวกกับการจอง รร.มาก แต่กว่าเราจะได้รับ confirmation จาก รร.ก็เป็นอาทิตย์เหมือนกัน
เนื่องจาก รร.ขนาดเล็ก-กลางในพม่า ระบบการจัดการยังไม่ค่อยดีเท่าที่ควร ดังนั้น การให้ agent จัดการให้จึงสะดวกกับนักท่องเที่ยวอย่างเรามากกว่า

รถตู้

tour operator เจ้าเดิมจัดการให้อีกแล้ว เขาจะคิดราคาเหมาเป็นวันๆไป แรกทีเดียวให้เรารู้ความต้องการของเราก่อนว่าอยากไปไหนบ้าง
agent จะช่วยจัดการโปรแกรมให้ ช่วยอำนวยความสะดวกได้มาก เขาจะจัดสถานที่ที่อยู่ในเส้นทางเดียวกันไปด้วยกัันช่วยประหยัดเวลาวางแผนของเรา

trip ที่เราไป 4 วันนี้ วันแรกเครื่องลงตอนเช้า รถเ่ช่าจะคิดราคาเต็มวัน 12 ชม. ถ้าอยากไปไหน แวะอะไรเพิ่มเติิมก็สามารถบอกคนขับได้
ถ้าเกินเวลานิดหน่อยไม่เกิน ครึ่งชั่วโมง ก็ไม่ต้องเสียตังค์อะไรเพิ่ม

แต่อย่างนึงที่อย่าชะล่าใจก็คือ ถึงแม้ agent จะบอกว่า คนขับรถสามารถพูดภาษาอังกฤษได้ก็ตาม
มันไม่จริงเสมอไป สถานที่ท่องเที่ยวก็มีชื่อเป็นภาษาพม่า
อาจทำให้เราสื่อสารกันได้ลำบาก กรณีอยากจะเปลี่ยนโปรแกรมขึ้นมา
ทางที่ดีอาจให้ tour operator หรือ โรงแรม เขียนชื่อสถานที่ที่เราต้องการไปเป็นภาษาพม่ากำกับไว้ด้วยจะดีมาก

taxi

ถ้าต้องการใช้บริการ taxi เรายังไม่เห็นรถคันไหนเปิดแอร์เลยนะคะในช่วง 4 วันที่ผ่านมา ถ้าคุณสามารถพอก็ได้นะคะ

การเดินทางด้วย taxi ถ้าอยากให้ชัวร์ก็ติดรูป หรือ ชื่อสถานที่ที่จะไปเป็นภาษาพม่าไว้ด้วยจะทำให้ชีวิตง่ายขึ้นมาก
และการตกลงราคาให้ทำตั้งแต่แรกนะคะ
เราใช้ taxi ครั้งนึงจาก chinatown กลับ รร.  เนื่องจากเกิน 12 ชม.แล้ว เราเลยห้รถตู้ไปส่งเด็กๆและพี่เลี้ยงที่รร.ก่อน แล้วเราเที่ยวต่อ
คนขับรถตู้ของเราเีขียนชื่อ รร.ภาษาพม่าไว้ให้แล้วบอกค่า taxi ด้วย พอถึง รร. taxi กลับขึ้นราคาซะงั้นเซ็งอารมณ์ค่ะ

สนามบิน

ที่ย่างกุ้งมีประมาณ 5-6 เกต เท่านั้น การจราจรไม่ได้คับคั่งมาก
เผื่อเวลาถึงสนามบินก่อนเวลาบินสัก 2 ชม.ก็พอ
เตรียมอาหารไปด้วย เพราะหลังจากผ่าน ตม.แล้ว
จะมีร้านอาหารแค่ร้านเดียวเป็นแนว cafe เตรียมพวกซาลาเปา ขนมปัง เครื่องดื่มไปทานเองดีกว่า

อีกอย่างนึง จอแสดงสถานะแต่ละ flight อาจไม่ใช่ข้อมูลจริง ของเราหน้าจอให้ไป gate 2 แต่ความจริงเครื่องจอดรอที่ gate 1
ดังนั้น ก่อนขึ้นดูเครื่องบินว่าสายการบินอะไร ถามเจ้าหน้าที่ว่าไปไหนอีกทีด้วย

internet
ช้ามาก เต่าเรียกพี่ แม้สัญญาน wifi จะแรงถึงห้องพักก็ตาม

สภาพอากาศ
ต้นเดือนนี้ร้อนมากค่ะ เจอฝนอยู่แป๊บเดียว พี่เลี้ยงเด็กบอกว่า พม่าจะเริ่มหนาวจริงๆเดือน 12 - เดือน 3 ค่ะ
พกหมวก+ร่ม+น้ำ+ขนม ไประหว่างเดินทางก็ดีค่ะ จะได้มีแรงเที่ยวต่อ

แลกเงิน

สนามบินเท่านั้นที่คุณคู่ควร เรตดีกว่าตลาด Scott แบ้งค์มีรอยปากกาขีดนึดนึงก็ไม่มีปัญหา ถ้าจำเป็นจริงๆที่ ตลาด Scott ก็แลกได้
แต่คุณต้องเจอปัญหาจุกจิก เรื่องแบ้งค์เก่าบางทีไม่รับ บางทีได้อีกราคานึง และ เรต แต่ละวันก็ไม่เท่ากันด้วยนะคะ

ส่วนที่ธนาคารในเมืองก็แลกได้ค่ะ ต้องกรอกเอกสาร ใช้พาสปอร์ตและต้องรอคิวนาน เสียเวลาเที่ยวค่ะ

shopping
อย่างที่หลายคนบอก เวลาซื้อของให้ต่อกันเป็นจ๊าด จะได้ราคาที่ถูกกว่า
ของฝากของที่ระลึกที่พะโค วัดพระนอนชเวตาเลียว จะถูกกว่าที่ตลาด Scott เหมือนที่อาสามเคยบอกไว้จริงๆ
ยิ่งถ้าเราจะขึ้นรถแล้วมีแม่้ค้าวิ่งมาขายที่รถแล้ว เราทำไม่สนใจจะได้ราคาถูกกว่าซื้อในวัดอีกค่ะ
เราซื้อพัดในวัด ต่อราคาตั้งนานอันละ 1000 จ๊าด = 37 บาท พอมาถึงรถ 3 อัน 100 บาท ไม่ต้องต่อสักคำ

ของที่ตลาด Scott ถ้าเป็นของชิ้นเล็กราคาไม่แพง ไม่เกิน 3-500 บาท ราคาจะเท่ากันเกือบทั้งหมดค่ะ
ถ้าจะซื้อรูปประดับหิน ให้ซื้อร้านหน้าตลาดนะคะที่อยู่ติดถนนใหญ่เลย ร้านที่อยู่ข้างในไม่ได้ราคาถูกเสมอไปค่ะ
ต่อราคาของได้ประมาณ 10 - 30 % นะคะ แม่ค้าพม่าไม่เหมือนชาวจีนที่ต่อได้ครึ่งๆ แม้ว่าคุณจะพูดภาษาพม่าก็ตาม

อาหารการกิน
ทั้งทางทัวร์และครอบครัวของพี่เลี้ยงช่วยแนะนำร้านให้หลายร้านที่เหมาะกับรสนิยมของเราค่ะ ซึ่งโชคดีมากทำให้ได้ทานอาหารถูกปากเกือบทุกมื้อ  
สำหรับอาหารพื้นเมืองพม่า เช่น ก๋วยเตี๋ยว ข้าวหมกไก่ พวกนี้จานนึงจะใหญ่มาก และอาหารจะเน้นมันและเผ็ด
ดังนั้น ถ้าระบบการย่อยของใครไม่ค่อยจะดี ให้สั่งสัก 1-2 จานมาดูปริมาณก่อน บางที 1 คนอาจทานไม่หมด แบ่งกับเพื่อนก็ได้นะคะ

เราไปทานร้าน feel มา ที่เป็นร้านอาหารพม่าชื่อดัง ตอนที่เลือกอาหารที่เขาใส่ถาดไว้ แต่ละอย่างราคาไม่เท่ากันนะคะ
มีกุ้งแม่น้ำผัดอะไรสักอย่างตัวใหญ่เหมือนกัน พี่เลี้ยงถามราคาก่อนสั่ง พอสั่งเสร็จ ราคาที่คิดมาแพงกว่าตอนถาม 4 เท่า
พี่เลี้ยงไปถามคนบอกราคาตอนแรกก็อ้างโน่นนี่ สุดท้ายก็ต้องยอมจ่ายแพง

เราคิดว่าถ้าอยากทาน seafood ไปร้านอาหารจีน หรือ ร้าน seafood โดยเฉพาะไปเลยดีกว่า อร่อย สด แถมถูกกว่าด้วย
ราคาตามร้าน seafood เกรดดีหน่อย กลุ่มเรา 7 คน งบประมาณ 2500 -3500 / มื้อค่ะ

การจราจร
ในย่างกุ้งตอนเช้า-เย็นรถค่อนข้างติดนะคะ เพราะมีการซ่อมถนนอยู่
ถ้าใครไม่มีความจำเป็นต้องพักในเมืองมาก ในเลือกพักชานเมืองหน่อย จะช่วยประหยัดเวลาเดินทางค่ะ

ไหว้พระ

ของไหว้ถ้าไปกันหลายคนจะต่อราคาได้นิดหน่อยนะคะ
พวกของเซ่น ถ้าเป็นชุดใหญ่ๆ ให้วางไว้ข้างหน้าเทพ
แต่ถ้าเป็นดอกไม้เป็นกำๆ ที่ไว้ไหว้พระให้ใส่แจกันข้างๆ
ดอกไม้ที่เป็นพวงๆ ให้แขวน/วางไว้ที่สูงหน่อย หน้าพระแต่อย่าแขวนที่องค์พระนะคะ

ที่เยเลพญา หลังจากใหญ่พ่อใหญ่องค์ที่อยู่ศาลากลางเรียบร้อยแล้ว จะมีนัตและเทพต่างๆ อยู่ศาลาริมๆที่ต้องเดินเข้าสะพานทางเดินเล็กๆไป
ถ้าเทพองค์ไหนมีหินก้อนใหญ่กลมๆวางอยุ่ด้านหน้า นั่นคือ ก้อนหินเสี่ยงทายค่ะ
ให้อธิษฐานขอพร เสร็จแล้วให้ยกหินขึ้นมา 1 ครั้ง ถ้าพรที่เราขอไปจะได้เป็นจริงเราจะยกขึ้นได้สูงจนแตะหน้าผากได้
ถ้ายกไม่ได้ก็ว่ากันไป

เหนื่อยแล้ว ถ้านึกอะไรได้อีกจะมาบอกนะคะ

จากคุณ : mangkorn_p
เขียนเมื่อ : 6 ต.ค. 55 14:41:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com