Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.. มีคำถามเกี่ยวกับเที่ยวเอง ฮ่องกง-มาเก๊าค่ะ .. ติดต่อทีมงาน

วางแผนว่าจะพาคุณพ่อคุณแม่ไปเที่ยวฮ่องกง-มาเก๊าฉลองเกษียณอายุในอีก 2 สัปดาห์ข้างหน้า
ตอนนี้เตรียมการไปเกือบหมดแล้วค่ะ แต่ยังมีข้อสงสัยบางประการขอรบกวนถามสมาชิก BP ช่วยตอบด้วยนะคะ

1. เครื่องออก 7.45 (Thai Smile) แต่ถ้าเราไปถึงสนามบินสุวรรณภูมิประมาณ 6.15
ยังเช็คอินและผ่านตม.ทันไหมคะเพื่อไปขึ้นเครื่องทันไหมคะ (วันศุกร์)
คือที่โรงแรมมีรถออกทุกเวลา xx.00 น.ค่ะ
ถ้าออกมากับรถตั้งแต่ 05.00 ก็ดูจะเร็วไป กะว่าจะออกจากโรงแรม 06.00 น. คุณพ่อคุณแม่จะได้ไม่ต้องรีบตื่นมากตอนเช้า

2. ท่านใดเคยไปกับ Thai smile flight มาเก๊าบ้างไหมคะ อยากทราบว่าอยู่ประมาณ gate ไหน
เผื่อชะแว้บพาคุณพ่อกับคุณแม่ไปนั่งใน lounge king power ได้ก่อนถ้าไม่ไกลมากค่ะ
(วาสนาไม่ถึง royal orchid lounge แหะ แหะ)

3. เราพอจะหาตารางเดินรถ หรือจุดขึ้นรถ shuttle bus ฟรี ของแต่ละโรงแรมในมาเก๊าว่ามีไปที่ไหนบ้าง
ขึ้นรถตรงไหน อะไรประมาณนี้ได้จากที่ไหนบ้างคะ พยายามหาหลายวันแล้วไม่เจอค่ะ
สถานที่หลักๆ ที่เราจะไปก็มีพวก A-ma temple, วัดเจ้าแม่กวนอิม, เจ้าแม่กวนอิมริมทะเล,
fisherman's wharf, Senado square, แล้วก็ wynn hotel ค่ะ
(ปล. เราพักที่ venetian ค่ะ) เรากะว่าขึ้น shuttle bus free เอา แต่ถ้าที่ไหนไม่มี
shuttle bus ผ่านก็จะนั่งแท็กซี่น่ะค่ะ

4. แถวๆโรงแรม venetian มีร้านอาหารเช้าใกล้ๆบ้างไหมคะ พอจะแนะนำพิกัดได้ไหมคะ
(กลัวว่าในโรงแรมจะราคาแรงเกินน่ะค่ะ แหะ แหะ)

5. สนใจอยากพาคุณพ่อกับคุณแม่ไปทาน Tim Ho Wan ค่ะ เห็นรีวิวในห้องบลูมาหลายครั้ง
อยากทานมากๆ แต่ไม่อยากให้ท่านรอคิวเป็นชม.ๆ พอจะแนะนำช่วงเวลาที่คนน้อยๆรอคิวไม่นานได้ไหมคะ

6. เวลาซื้อตั๋วจากเมืองไทยไปแล้ว สำหรับเข้าแต่ละสถานที่ต่อไปนี้ ต้องทำอย่างไรคะ
เอาบัตรไปยื่นที่ไหน อย่างไร (กะว่าจะซื้อจาก wow hk น่ะค่ะ)
- The Peak
- Ngong Ping 360
- Disneyland
กลัวทำไม่ถูกอ่ะค่ะ

7. วันสุดท้ายเราต้องออกเดินทางจากโรงแรม disneyland hollywood hotel
เพื่อไปขึ้นเรือเฟอรรี่กลับมาเก๊า flight เราออกจากมาเก๊า 12.15 ค่ะ
ถ้าวาง schedule คร่าวๆไว้ดังนี้ จะทันไหมคะ รบกวนช่วยตรวจการบ้านหน่อยค่ะ
05.00 ตื่นนอน อาบน้ำ
06.00 check out จาก disneyland hollywood hotel นั่ง shuttle bus ไป MTR
06.20 ขึ้น MTR เที่ยวแรกจาก Disneyland ไป Sheung wan ซื้อตั๋ว Cotai Jet ขากลับ
08.30 ขึ้น Cotai Jet ไป Macau
09.45 ถึง macau ผ่านตม. แล้วต่อด้วย check in macau airport
12.15 เดินทางออกจากมาเก๊า

8. แล้วก็อีกอย่างค่ะ คุณแม่เป็นคนที่ต้องทานอาหารเช้าน่ะค่ะ ไม่อย่างงั้นท่านจะหิวมาก
ตามเวลาที่เราวางไว้นี้พอจะหาอะไรทานแถวๆ Sheung wan ทันไหมคะ มีร้านอาหารแถวนั้นที่เปิดตั้งแต่เช้าไหมคะ

รบกวนถามหลายข้อหน่อยนะคะ อยากวางแผนให้รัดกุมหน่อย ไม่อยากพาคุณพ่อคุณแม่ไปงกๆเงิ่นๆน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : kimune
เขียนเมื่อ : วันเกิด PANTIP.COM 55 10:48:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com