Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[วีซ่าจีน] +++++มาเพิ่มเติมทิปในวันไปยื่นขอวีซ่าค่ะ+++++ ติดต่อทีมงาน

ป้าไม่แน่ใจว่ามีท่านใดเคยมาโพสบอกแล้วหรือยัง ถ้าซ้ำก็ขออภัยและแจ้งลบกระทู้ได้เลยค่ะ

ในส่วนของเอกสารที่ต้องเตรียมมีอะไรบ้างนั้น และต้องกรอกข้อมูลอย่างไร เชิญไปอ่านได้ที่กระทู้ของคุณ cottongirl ซึ่งทำไว้ครบถ้วนมาก ที่ลิ้งค์นี้เลยค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E12671415/E12671415.html

ใครที่จะไปขอวีซ่าจีนสัปดาห์นี้ ต้องทำใจไว้หน่อยนะคะว่าคิวจะเยอะมาก เพราะสถานทูตเพิ่งเปิดทำการใหม่หลังหยุดยาวไปหนึ่งสัปดาห์

เมื่อว่าฝนตกหนักมาก ตาลุงไปถึงสถานทูตราวเจ็ดโมงครึ่ง ยังได้คิวที่ 52 เลยค่ะ เห็นว่าบางคนมาตั้งแต่ตี 5

ก็เข้าคิวรอกันไป จนกระทั่ง 0900 น. เขาถึงเปิดให้รับบัตรคิว ดูเหมือนเขาจะจำกัดที่ 200 เบอร์ต่อวัน

**********และตรงนี้ก็คือทิปที่ป้าจะบอกค่ะ**********

ใครที่เตรียมเอกสารมาครบถ้วนและพร้อมที่จะยื่น ขอให้ถือบัตรคิวไว้ในมือแบบที่โชว์ให้คนอื่นๆเห็นได้นะคะ

เพราะจะมีพวกที่เป็นตัวแทนมายืนจองคิวให้เจ้านายบ้าง ให้เพื่อนบ้าง ฯลฯ และแม้กระทั่งยาม

จะมาเดินด้อมๆมองๆเพื่อขอแลกบัตรคิวที่เขาเหล่านั้นได้เบอร์ต้นๆ แต่เอกสารยังไม่พร้อมบ้าง เจ้านายยังเดินทางมาไม่ถึงบ้าง จึงต้องแลกกับท่านที่ได้รับบัตรคิวหลังๆแทน เนื่องจากช่องตรวจเอกสารมีถึง 5 ช่อง คิวจึงค่อนข้างไหลลื่น

เช่น คนที่ได้รับเบอร์ 25 ไปขอแลกกับคนที่ได้รับเบอร์ 51 และคนที่ได้รับเบอร์ 29 ขอแลกกับเบอร์ 76  เป็นต้น

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับโชคด้วยว่าเรามีเบอร์ที่เขาต้องการไหม ถ้าถือเบอร์ไว้ให้เห็นๆ บางทีเราอาจโชคดีก็ได้

อย่าทำเหมือนตาลุงนะ ได้บัตรได้ไรมา หย่อนลงกระเป๋าเสื้อซะงั้นหยอกเย้า

แต่ไม่ต้องห่วงนะคะ คิวตรวจไปไวมากค่ะ ของตาลุงเบอร์ 52 ไม่ถึงชั่วโมงก็ได้ตรวจแล้ว จนท.จีนดูเอกสารว่าครบถ้วน ก็ไม่พูดไม่ถามไรซักคำก็ให้ใบชมพูมาไปรับพาสปอร์ตคืนในวันพฤหัสฯได้เลย

ขอให้ทุกท่านโชคดีค่ะ

จากคุณ : เตี้ยอ้วนชวนไถล
เขียนเมื่อ : 9 ต.ค. 55 10:44:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com