Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนตรวจทริปพม่า 5 มหาบูชาสถานใน 6 วันค่ะ ติดต่อทีมงาน

ขอคำปรึกษา จัดทริปพม่าค่ะ ไปกันสองสาวตั้งใจว่าจะไปให้ครบ 5 มหาบูชาสถานในทริปเดียว
บินลงย่างกุ้ง กลับมัณฑะเลย์​ 6 วันค่ะ

ที่ไม่แน่ใจคือ จัดทริปแบบนี้พอจะเป็นไปได้ตามแผนมั้ย ไม่ได้จ้างรถหรือไกด์ กะลุยเองค่ะ

Day 1  : Yangon
ลงเครื่องที่ย่างกุ้งประมาณเที่ยงกว่าๆ ที่โรงแรมมี airport transfer ไปโดยตรง พักที่ Ocean Pearl Inn ค่ะ ใกล้ๆกับเจดีย์สุเล
ที่คิดว่าอยากจะไปเที่ยวคือ เจดีย์โบตะทาว เจดีย์สุเล พิพิฒภัณฑสถานแห่งชาติ พระนอนเจาทัตยี แล้วบ่ายแก่ๆ 4-5 โมงเย็น ไปเจดีย์ชเวดากอง (1)
อันนี้พยายามไล่จากแผนที่ค่ะ แต่คาดว่าครึ่งวันเก็บไม่หมด
การเดินทางอันนี้นอกจากแท๊กซี่แล้วมีการเดินทางแบบอื่นในพม่า อย่างเช่ามอเตอร์ไซด์ไรแบบนี้รึเปล่าคะ ?
(คือไม่เคยเห็นมีคนพูดถึง ปกติเห็นแท็กซี่หรือเช่ารถกันหมดเลย แต่เราไปสองคนเอง -__-' )​

Day 2 : Yangon (morning) -> Bago - พะโค - หงสาวดี
ถ้าวันแรกเก็บได้ไม่ครบ เราเผื่อช่วงเช้าเที่ยวในย่างกุ้งต่อคะ มีคำแนะนำเพิ่มเติมจะยินดีมากค่ะ 55+  
ช่วงบ่าย เดินทางไปพะโค เห็นว่าใช้เวลาเดินทางประมาณสองชั่วโมง กะออกจากย่างกุ้งประมาณเที่ยง
คิดว่าต้องขึ้นรถทัวร์(ล่ะมั้ง) ไม่น่าไปทางอื่นๆได้ ^^"  
ถึงพะโค  ไปพระธาตุมุเตา หรือ ชเวมอว์ดอว์(2) สถานที่อื่นที่เรารู้คือมี พระนอนชเวตาเลียง พระราชวังบุเรงนอง ไจ๊ก์ปุ้น(พระสี่ทิศ)  
กะจะพักที่พะโค 1 คืนค่ะ

Day 3 : Bago (morning) -> Kyaikhtiyo (3 พระธาตุอินทร์แขวน)
ช่วงเช้า ถ้ายังเที่ยวไม่ครบก็ใช้เวลาเช้าที่พะโค จากนั้น เราไม่แน่ใจว่ามีรถจากพะโคไป Kinpun base camp รึเปล่าคะ ?
เราเข้าใจว่าจะต้องไปถึงในช่วงประมาณ 4-5 โมงเย็นเพราะต้องเผื่อเวลาเดินขึ้นไปด้วย
ไม่แน่ใจว่าสองที่นี้ห่างกันมากรึเปล่าเพราะเหมือนเวลาส่วนใหญ่จะบอกจากย่างกุ้งไปที่นั่นทั้งนั้นเลย

ตรงนี้เรากังวลมากเลยค่ะ คือเราเมล์ไปจองที่ Kyaikhtiyo hotel คืนวันที่ 3 แต่ว่าอาทิตย์นึงแล้วยังไม่ได้คอนเฟิร์มกลับมาเลยค่ะ
ตามแพลนคือจะพักที่นี่วันที่ 3 ธค. ไม่แน่ใจว่าเป็นช่วง High รึเปล่าและโรงแรมจะเต็มมั้ย แต่มัoเป็นวันจันทร์นะ (ปลอบใจตัวเองมาก -"-)
เราใช้เมล์ kyaikhtoho@yangon.net.mm, kyaikhto@gmail.com มีท่านไหนเคยจองผ่านเมล์นี้ได้รึเปล่าคะ

Day 4: Kyaikhtiyo to Bagan - พุกาม
ลงจากพระธาตุอินทรแขวน หารถไปพุกาม เพื่อไปไหว้ Shwezigon เจดีย์ซเวสิกอง(4) นอกจากนี้เราไม่แน่ใจว่าพุกามควรต้องไปดูอะไรบ้างคะ
เห็นว่าที่พุกามมีทะเลเจดีย์ตอนเช้า นอกนั้นไม่รู้เลย

แต่ปัญหามันอยู่ที่ เราดูตารางรถไฟ จากพุกามไปมัณฑะเลย์ งงมากว่าดูผิดรึเปล่า รถออกจากพุกาม 04:00 ถึงมัณฑะเลย์ 14:20 แต่อีกเที่ยว 07:00 - 13:40 ถึงเร็วกว่า ?
(อันหลังมี U,O คือ U = upper class รึเปล่าคะ ?) เราเช็คที่เวบนี้ค่ะ   http://www.seat61.com/Burma.htm#Ayeyarwady

Day 5 Mandalay
ถ้าจากรถไฟอย่างนั้นจริง วันที่ 5 ต้องเดินทางมามัณฑะเลย์​ มีเวลาเที่ยวมัณฑะเลย์ครึ่งวัน กรี๊ดดด  
นอกจากไปไหว้พระมหามัยมุนี(5) ยังไม่มีแพลนไปตรงไหนเลย จริงๆอยากไปอูเบ็งแต่ถ้ามาถึงบ่ายแล้วคงจะไกลเกินไป เที่ยวแค่ในเมืองคงจะดีกว่า  
ปล.ที่พักในมัณฑะเลย์จะหายากเหมือนย่างกุ้งมั้ยคะ พอแพลนยังไม่ลงตัวยังไม่กล้าจองที่พักเลยค่ะ แต่ที่ย่างกุ้งแพงขึ้นมากๆจนตกใจเลยอ่ะ -___-"

Day 6 Mandalay -> BKK
เครื่องออก 10.45 ถ้าวันที่ 5 ไม่ทันไปไหว้พระมหามัยมุนีตอนเช้า ไปเช้านี้ จากนั้นขึ้นเครื่องกลับค่ะ  หรือมีที่แนะนำสำหรับแบคแพคเกอร์เวลาน้อยซักหน่อยมั้ยคะ T_T

แพลนนี้พยายามจะลากให้ครบทั้งห้าที่มากๆ ไม่เกี่ยงเรื่องเดินทางเยอะเพียงแต่ไม่แน่ใจเรื่องเวลากับวิธีเดินทางระหว่างเมืองเท่าไหร่ค่ะ
ตั้งใจว่าถ้าทำสำเร็จจะกลับมารีวิวเส้นทางต่อไป(ฮา) ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านล่วงหน้านะคะ  ^____________^

จากคุณ : hiyono
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 55 23:08:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com