Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้ชวนคุย-มีใครคิดจะใช้ชีวิตแนวนี้มั้ย..เก็บเงินไว้เพื่อเที่ยวๆๆ..ไม่ซื้อบ้าน/คอนโด/รถ..ไม่มีแฟนและไม่คิดแต่งงาน!! ติดต่อทีมงาน

ช่วงนี้มีเรื่องให้คิดเยอะหน่อย อย่าเพิ่งรำคาญกันนะครับ

-----------------------------------------------------------------------------

ตอนเด็กๆ วัยรุ่น ผมได้ไปเที่ยวต่างจังหวัดกับเพื่อนมาพอประมาณ

แต่ปัจจุบันเริ่มหาเพื่อนที่พร้อมจะไปเที่ยวด้วยกันไม่ค่อยได้แล้ว

หลังจากที่ตั้งกระทู้ชวนคุย กระทู้นี้ไป http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E12773733/E12773733.html

แล้วได้รู้ว่ามีคนที่ออกเที่ยวคนเดียวเยอะพอสมควร ผมก็กำลังคิดจะเริ่มออกเที่ยวตัวคนเดียวอยู่

-----------------------------------------------------------------------------

ด้านชีวิตส่วนตัว

ปัจจุบันผมเป็นข้าราชการชั้นผู้น้อยในกรุงเทพ ทางบ้านก็ฐานะกลางๆ ไม่ได้ร่ำรวยอะไร

พ่อแม่ก็เกษียณหมดแล้ว ส่วนน้องชายทำงานเอกชน ตัวผมเองแฟนไม่มี แล้วก็ไม่คิดจะแต่งงานด้วย

ความเป็นอยู่ในปัจจุบัน ไม่ลำบากเรื่องเงินทองอะไร เพราะไม่ค่อยเที่ยวกลางคืน บุหรี่ไม่สูบ เหล้าไม่ค่อยกิน

แต่บางโอกาส ก็จะชอบไปนั่งฟังเพลงชิลๆ กับร้านอาหารริมแม่น้ำมากกว่า

เพียงแต่ตอนนี้ ยังไม่มีสมบัติอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน  ไอ้เพื่อนสนิทก็ชอบไซโค ให้ซื้อบ้าน ซื้อคอนโด ซื้อรถ

แต่สุดท้ายพอไปจองคอนโด ผ่อนดาวน์ไปได้ 10 เดือนแล้ว ก็รู้สึกว่า มันไม่น่าใช่สิ่งที่เราต้องการจริงๆ เลยขายดาวน์ไป

ต่อมา คิดจะซื้อรถ หาข้อมูลอยู่พักใหญ่ แต่สุดท้ายดันมาติดตรงที่บ้าน หาที่จอดอีกคันไม่ได้ ก็เลยยังไม่ได้ซื้อ

คิดไปคิดมา รู้สึกว่า ในใจลึกๆ ผมชอบกิน ชอบท่องเที่ยวนะ  มีความสุขมากที่สุด ตอนที่ได้กิน ได้เที่ยว นี่หว่า...

เลยตั้งใจว่าจะเก็บเงินเอาไว้เที่ยวเป็นหลัก อีกส่วนก็กันไว้เผื่อเจ็บไข้ได้ป่วย หรือมีเรื่องฉุกเฉิน

เลยอยากรู้ว่า มีใครคิดจะใช้ชีวิตแนวๆ นี้บ้างมั้ยครับ ?

ปล. give จะหมดแล้ว คงแจกไม่ทั่วถึง อย่าเคืองกันนะครับ (^_^')

จากคุณ : เด็กข้างห้างฯ
เขียนเมื่อ : 12 ต.ค. 55 15:26:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com