Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++ อิตาลี 9 วัน โรม มิลาน เวนิซ เดินจนขาบวม ++++ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ เพิ่งจะมาเขียนกระทู้รีวิวทริปเป็นครั้งแรก อาจจะไม่ค่อยละเอียดนะคะ แต่ถ้าเพื่อนๆ มีคำถามก็หลังไมค์มาได้เลยค่ะ

พอดีได้เดินทางไปประชุมที่โปรตุเกส แล้วไม่มีไฟลท์บินตรงก็เลยได้โอกาสแวะเที่ยวประเทศทางผ่านหลายๆ ครั้ง ครั้งล่าสุดนี่ก็เลือกไป via Rome, Italy ค่ะ ประชุมเสร็จก็เที่ยวต่อเลยทีเดียว น้องชายยังแอบแซวทำงาน 3-4 เที่ยวซะ 10 วัน 5555 (กัวโดนไล่ออกจัง)

อิตาลี จริงๆ แล้ว ทั้งทวีปยุโรป ไม่เคยอยู่ในสมองน้อยๆ ของจขกท. เลยว่าจะได้ไปเหยียบ ความที่ "กลัว" ราคาค่างวด ค่าใช้จ่าย ค่าโรงแรม ก็เลยเป็นเหตุให้ จขกท. ไม่เคยคิดว่าจะได้ไป แต่แล้วก็บุญหล่นทับค่ะ

เริ่มเลยละกันนะคะ สนามบินโรม Fumiucino Airport หรือ ในชื่อเดิมว่า Leonardo Da Vinci Airport เป็นสนามบินที่ใหญ่และวุ่นวายพอสมควร ทั้งขาเข้าและขาออกค่ะ พอดี จขกท. เดินทางไปประชุมที่โปรตุเกสก่อนอย่างที่เล่าไว้ ก็เลยนั่งเครื่องของ TAP Portugal มาจาก Lisbon และช๊อปมาแล้วส่วนหนึ่งตามรายการที่เพื่อนๆ น้องๆ ฝากมา ก็เลยตัดสินใจฝากกระเป๋า 1 ใบไว้ที่สนามบิน สนนราคาก็ 6 ยูโรต่อ 24 ชั่วโมงค่ะ เกิน 1 ชั่วโมงก็คิด 6 ยูโรค่ะ สถานที่รับฝาก ไม่ได้ถ่ายรูปมานะคะ อยู่ชั้นขาเข้า Arrival ของ Terminal 3 ค่ะ ค่าฝาก็มาจ่ายตอนวันมารับกระเป๋าคืนค่ะ

ฝากกระเป๋าเรียบร้อย ก็เดินทางต่อโดยลงบันไดเลื่อนไปขึ้นรถไฟ Trenitalia เพื่อไปยังตัวเมืองโรมนะคะ เป็นแบบไม่ระบุที่นั่ง รถออกทุก 20 นาทีคะ ราคาก็ 14 ยูโรต่อเที่ยวนะคะ

มาถึงโรมก็แนะนำให้นอนที่ใกล้สถานีรถไฟ Termini เลยค่ะ โรงแรม ร้านอาหาร การคมนาคมสะดวกมาก แต่อาจจะแอบน่ากลัวนิด ๆ 

ที่พักที่จขกท. เลือกก็คือ Dream Station ค่ะ อยู่ตรงข้ามสถานีรถไฟเลย ออกมาจากสถานีรถไฟปุ๊บ เดินอีก 3 นาทีก็ถึงแย้ว

ภาพแรก.. ห้องนอนในคืนแรกค่ะ เป็น Bread & Breakfast ที่เยี่ยมมากๆ มีการจัดการที่ดีมากๆ และเจ้าของก็น่ารักมากๆ ด้วย

จากคุณ : Claireetee
เขียนเมื่อ : 13 ต.ค. 55 22:17:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com