Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาการขอ วีซ่า เชงเก้น ฝรั่งเศส สำหรับคนที่ไม่มีหลักฐานการทำงานค ติดต่อทีมงาน

วางแผนจะไปปารีส และประเทศใกล้เคียงในแถบเชงเก้นกับแฟนประมาณเดือนนึงคะ (วีซ่าท่องเที่ยว)
แฟน(คนไทย ยังไม่ได้แต่งงานกัน) ทำงานรับราชการคะ แต่ติดตรงที่เราไม่มีหลักฐานการทำงาน (เป็นประมาณ ขายของตามตลาดนัด ประมาณนั่นคะ)

เท่าที่ได้ลองศึกษาดูจากห้องบลู
เห็นมีคนที่ไม่มีหลักฐานการรับรองเงินเดือนและการทำงานแนะนำว่าให้เขียน จม.แนะนำตัวเองไปและถ่ายรูปสิ่งที่เราทำไปด้วย

อยากขอความเห็นผู้มีประสบการณ์คะ ว่าในกรณีนี้เราเขียน จม แนะนำตัวเองไป แล้วให้แฟนรับรองค่าใช้จ่ายบางส่วน (เรื่องที่พักคะ) แล้วนอกนั่นจะเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเอง คิดว่าจะพอมีโอกาสผ่านไหมค่ะ

ส่วนตัวเรามีเงินในบีญชี ประมาณ 200 000 นิดหน่อย คะ
( เป็นบัญชีหลักที่เราใช้ มีการฝากเงินเข้าเรื่อยๆครั้งละ พันหรือสองพันและมีรายการถอนบางครั้ง)

ซื้อตั๋วเครื่องบินเรียบร้อยคะ (อันนี้รู้คะว่าเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำเป็นอย่างยิ่ง แต่แฟนคิดว่าผ่านแน่ๆ ราคารีฟันพอรับได้คะในกรณีที่ไม่ได้ไป
 -"- แต่เราไม่ค่อยมั่นใจเลย เพราะยังไม่เคยขอวีซ่าที่ไหนเลยคะ ทั้งสองคน)

จองโรงแรมใน booking ไว้แล้วทุกที่เรียบร้อย

ก่ะว่าในใบแผนการเดินทางแต่ละวันที่แนบไปด้วยจะคำนวนค่าใช้จ่ายต่างๆ (ตามที่เราจะไปจริงหน่ะคะ) ไปด้วยเลย

อยากรบกวนสอบถามและขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ในห้องบลูคะ ว่าควรทำอะไรเพิ่มเติมบ้างค่ะ (เพราะเป็นครั้งแรกเลยคะ ไม่เคยขอวีซ่าไปต่างประเทศมาก่อนคะ)
แล้วสเตรทเม้นแฟน ให้ใช้บัญชีเงินเดือน หรือบัญชีเงินเก็บค่ะ
( คนละบัญชีคะ ปกติบัญชีเงินเดือนก็จะถอนออกมาหมดคะ) แล้วควรมีอย่างน้อยสักเท่าไหร่ค่ะ

ปล. ที่เลือกไปในประเทศแถบยุโรป โดยจุดมุ่งหมายหลักแล้ว อยากไปดูงานศิลปะคะ  เรียนมาทางด้านศิลปะทั้งคู่ และทำงานเกี่ยวกับศิลปะคะ ก่ะว่าจะอธิบายในส่วนนี้ลงใน  จม แนะนำตัวด้วย
รบกวนขอคำแนะนำคะ
ขอบคุณคะ

** เข้ามาแก้ไขเพิ่มค่ะ
ไปเมษายนปีหน้าคะ ประมาณเดือนนึง แฟนเป็นครูคะ
เดี๋ยวจะว่า เอ๊ ทำไมรับราชการแล้วมีเวลาไปไหนตั้งเดือนนึง
เด็กปิดเทอมแล้วคะ

แก้ไขเมื่อ 16 ต.ค. 55 09:33:27

แก้ไขเมื่อ 16 ต.ค. 55 09:28:41

จากคุณ : purelight
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 55 09:26:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com