Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>>> Confirm Visa On Arrival @ Shenzhen ใช้ได้จริง <<<< ติดต่อทีมงาน

จากที่แอบซุ่มอยู่ในพันทิพมานาน ขอตั้งกระทู้บ้างละกันนะค่ะ

แผนของวันหยุดรอบนี่คืีอ เซิ้นเจิ้น-ฮ่องกง (:
วันนี้จขกทบินมาฮ่องกงตอนเช้ากับการบินไทย airbus 380 ลำใหม่ >< ออกจากสนามบินฮ่องกงมาประมาณบ่ายโมง นั่งรถบัส A43 3สถานี มาลง Sheung Shui Railway Station (ค่ารถบัส 30.9 HK ใช้octopus ได้ค่ะ) แล้วก็นั่งรถไฟต่ออีกสถานีนึงมาที่ Lowu เดินตามคนมาเรื่อยๆเลยค่ะ (รถไฟตรงนี้ต้องระวังเป็นพิเศษนะค่ะ เพราะว่าชานชาลาเดียวกันแต่มันจะไปสองเส้นทาง Lowu กับ Lok Ma Chau ต้องดูตรงป้ายตรงชานชาลาดีๆค่ะ)

พอถึงLo Wu เดินตามคนมาเรื่อยๆ ผ่านด่านตม.ฮ่องกง เกินข้ามแม่น้ำ แล้วเงยหน้ามองข้างบนนิดนึง จะมีป้ายให้ขึ้นไปทำvisa ข้างบน จะเป็นบันไดเลื่อนเล็กๆให้เดินขึ้นไป ขึ้นไปชั้นสอง ก่อนเข้าไปในห้องทำวีซ่า จะมีเคาเตอร์ให้กรอกแบบฟอร์มค่ะ กรอกเสร็จแล้วก็เดินเข้าไปข้างใน กดบัตรคิวแล้วก็รอเรียก ตอนจขกทไป ไม่มีคน ไม่มีคิวเลยค่ะ เข้าไปยืนแบบฟอร์มพร้อมพาสปอร์ต แล้วก็เดินไปเคาเตอร์ต่อไป จ่ายค่าธรรมเนียมประมาณ 168 หยวน แล้วก็มานั่งรอให้เจ้าหน้าที่เรียกคิวเอาพาสปอร์ตคืน สิริรวมเวลาประมาณไม่ถึง 5 นาทีเองค่ะ

แล้วก็เดินลงไปข้างล่าง เข้าด่านตรวจเมืองอีกครั้งนึง กรอกแบบฟอร์มเข้าเมือง แล้วก็เดินเข้าแถวหาเจ้าหน้าที่เลยค่ะ สวัสดีเซิ้นเจิ้นนนนน! ขึ้นมาจากด่านก็เป็นห้าง Lowu เลยค่ะ (:

ปอลิงตัวโตๆ : Visa on arrival มีแค่ประโยคเดียวที่เป็นภาษาอังกฤษซึ่งสำคัญที่สุด
"Remarks: Permitted to stay in Shenzhen S.E.Z for 5 days"
วีซ่านี้อยู่ได้แค่ในเซิ่นเจิ้นและอยู่ไดัแค่ 5 วันเท่านั้น!

ขอให้ทุกคนมีความสุขกับกับคืนวันพฤหัสบดีและวันศุกร์สุดสัปดาห์นะค่ะ (:

จากคุณ : ลูกหมูสีส้ม
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 55 20:25:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com