Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มารยาทบนเครื่องบินครับ ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานนั่งเครื่องบินกลับมาจากสิงคโปร์ สายการบิน Tigerairways Flight TR2118 เจอเหตุการณ์ที่รับไม่ได้มากๆ เลยอยากเอามาเล่าให้เพื่อนๆ ฟัง เผื่อว่า ใครเคยทำแล้วไม่รู้ตัว จะได้รู้ หรือเห็นคนอื่นทำ จะได้เตือนครับ<br>
<br>
1. เครื่องออก 20.30 แต่เวลาประมาณ 20.35 กรุ๊ปทัวร์คนไทยกลุ่มนึงเพิ่งเดินขึ้นมาบนเครื่อง พอเข้ามาครบ เครื่องก็ปิดประตูแล้วก็ถอยหลังเตรียม Boarding ครับ คนนำกรุ๊ปทัวร์นั้นก็บ่นว่า คนยังขึ้นไม่เสร็จเลย ทำไม Boarding แล้ว (ไม่อยากจะด่าว่า ไม่ตกเครื่องก็บุญแล้ว)<br>
2. หลังจากขึ้นมาไม่นาน เจ้าหน้าที่ก็เริ่มอธิบายวิธีป้องกันความปลอดภัยตามระเบียบ แต่กรุ๊ปทัวร์นี้ก็ไม่ฟังครับ คุยกันเสียงดังกระหึ่มแบบไม่เกรงใจชาวบ้านเลย ไม่ใช่แค่นั้น 3 คนที่นั่งข้างหลังผมจากในกรุ๊ปทัวร์นั้น ยังจะเปิดบ่อนกันอีก ด้วยเหตุผลว่า บนเครื่องตำรวจไม่จับ แล้วคนนึงที่ดูเหมือนจะโปร ขึ้นเครื่องบ่อยมากๆ ก็บ่นว่าลืมไป Lowcost ไม่มีแจกไพ่ (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด สายการบินทั่วไป เขาก็เลิกแจกไพ่กันมานานแล้วนะครับ)
<br>
ผมซึ่งทนมานานเลยแกล้งพูดลอยๆ แต่เสียงดังๆ กับคนที่มาด้วยว่า "น้องครับ รู้ปะครับ ว่ามารยาทบนเครื่องบินคือไม่คุยกันเสียงดังรบกวนชาวบ้าน นะครับ "
ได้ผลครับ กรุ๊ปทัวร์นั้นเริ่มเบาเสียงลง และเข้าสู่ความสงบได้
<br>
ไ่ม่อยากคิดว่า ถ้าผมไม่พูดอะไรขึ้นมา แล้วเครื่องบินนี้คงเป็นเหมือนฉิ่งฉับทัวร์เป็นแน่ <br>
เพลียกับทัวร์ไทยในต่างแดนจริงๆ มีทั้งคนนำทัวร์และลูกทัวร์นิสัยแบบนี้

จริงๆ Flight นี้คนต่างประเทศก็เยอะนะครับ อายแทนประเทศไทยจริงๆ

เห้อออ

โชคดีประเทศไทย

จากคุณ : oatawa1
เขียนเมื่อ : 22 ต.ค. 55 22:06:19 A:171.96.56.223 X: TicketID:238539

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com