Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Cebu Pacifc] ตอบคำถามเล็กๆ น้อยๆ ครับ :-) ติดต่อทีมงาน

พอดีเพิ่งกลับมาถึงไทยเมื่อเช้านะครับ เห็นมี ปห. กันอยู่อะไรสักอย่าง ในฐานะที่บินเจ้านี้บ่อย (จน จนท. ที่ไทยกะที่นู่นจำหน้าได้ - -")

ตอนอยู่ ตปท. ไม่มีคอมไปเลยไม่รู้จะตอบยังไง ไล่เป็นสเต็ปๆ ไปนะครับจะได้ไม่งง

เกริ่น : เคสของผมมีสองบุ๊กกิ้ง คือ BKK <-> MNL กะ MNL <-> PVG (เดือนก่อน MNL <-> PEK)

เอกสารที่ต้องพก : ตั๋วเดินทางทั้งทริป ปริ้นท์รวมไปเป็นแผ่นเดียวกันเลย หน้า-หลัง จะได้ไม่หาย เช่น BKK <-> MNL หน้าแรก / MNL <-> PVG หน้าหลัง

พกไปเพื่อแสดงความจำนงว่าเรามีกำหนดการไป-กลับที่ชัดเจน เพราะผมเคยเห็นบางคนจองที่ละขา แต่ไม่มีขากลับมายืนยัน จนท. ไม่เช็คอินให้นะครับ

เมื่อถึงมะนิลา

1. ในใบ ตม. กรอกตรงช่อง Address In Philippinesไปเลยว่า -Transit- ถ้าเค้าถามอะไรก็เอาตั๋วที่จองให้เค้าดู
  2. เดินไปรับกระเป๋า ผ่าน ศก. แล้วระหว่างนั้นก็หาอะไรทำ รึ จะไปรอเช็คอินที่ชั้นสามก็ได้ครับ

เมื่อเช็คอินเที่ยวบินต่อไป

1. แจ้ง จนท. ที่เช็คอินว่าเรามาต่อเครื่องกับไฟลท์ก่อนหน้า รบกวนให้ Supervisor ประทับตรา  Transit ให้ด้วย พร้อมแนบบอร์ดดิ้งพาสเที่ยวบินก่อนหน้าให้เขาดู
  2. ถ้าไม่ประทับให้ ให้ไปพบ Supervisor ครับแล้วเล่าให้เขาฟัง เพราะบางทีคนที่เช็คอินเขาไม่ค่อยรู้หรอกครับ
  3. ถ้าไม่ได้อีก ให้ไปตรงแผนก Refund Terminal Fee ตรงขาออก Domestic จะมี รปภ. อยู่ แจ้งว่ามารีฟันด์ (แต่จริงๆ เรามาประทับตรา) แล้วเข้าไปข้างใน หาไม่ยากครับ มันมีอยู่ห้องเดียว ขวามือ เข้าไปแล้วก็แจ้งว่ามาขอประทับ Transit
  4. พอได้แล้วก็ไปขาออกระหว่าง ปท. ขึ้นเครื่องตามปกติ
  5. ขากลับไทยก็ใช้แบบนี้แหละครับ ผมไปปีนึงสิบกว่าไฟลท์ ผ่านทุกที ไม่ปั๊มตรงเคาท์เตอร์ตามข้อ 1 ก็ไปข้อ 3 เอา

ทิปส์เล็กๆ น้อยๆ

• กรณีมีน้ำหอม รึ ของเหลว ต่อให้ไม่เกิน 100 มล. เขาไม่ให้พกขึ้นเครื่องนะครับ เพราะอ้างว่ามันเป็นวัตถุไวไฟ ผมเจอยึดน้ำหอมมาแล้ว - -"
  • ร่มพับ ก็ไม่ได้ครับ ต้องโหลดอย่างเดียว
  • กรณีต่อเครื่องกระชัั้นมากๆ เช่น ถึงตอน 14:00 น. แล้วต่อไฟลท์ 15:xx น. ค่อนข้างเสี่ยงครับ แนะว่าถ้าเลือกได้ จองไฟลท์ห่างกันดีกว่าครับ ระหว่างนั้นก็นอนไปอะไรไป เพราะผมเคยถึงตอน 03:30 แล้วต่อตอน 06:35 ยังแทบไม่ทัน (แต่ตอนเช้าลง 04:00 แล้วต่อ 06:35 ก็สบายๆ นะ)

ข้อมูลข้างต้นผมอัพเดท "เมื่อเช้า" นะครับ ยังไงใช้เป็นเรฟเฟอร์เรนซ์ไปก่อน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับทักษะของแต่ละท่านครับ / ขอให้สนุกกับการเดินทางครับ

ป.ล. ใครมีไปไหน พ.ย. กะ ธ.ค. บอกกันได้นะครับ เผื่อเจอกันสักไฟลท์ / รึถ้าบางล็อกอินเดินทางด้วย ผมจะได้เชิดใส่ เอ๊ย ช่วยได้ :-)

จากคุณ : sprite_thai
เขียนเมื่อ : วันปิยมหาราช 55 21:12:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com