Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR] ++ ชวนเที่ยว ชมเพลิน ไปกับบาหลี (Bali) เมืองแห่งวัดวา ++ ติดต่อทีมงาน

[สวัสดีครับ]

จริง ๆเป็นทริปที่ดองไว้นานพอสมควร เพราะไปมาตั้งแต่ต้นเดือนกันยายน แต่พึ่งมีโอากาสได้ (อู้งาน) มารีวิวครับ ^^"

ผมเชื่อว่า "บาหลี" เป็นอีกที่หนึ่งที่หลาย ๆคนคงอยากไปสัมผัส

ส่วนตัวแล้ว เป็นอาการเก็บกดจากที่เห็นรีสอร์ทในเมืองไทยหลาย ๆที่ ชอบชูสโลแกน "ที่พักสไตย์บาหลี" หรือ "บ้านแบบบาหลี"

ใจเลยนึกว่า เอา ว่ ะ สักครั้งในชีวิต ขอไปสัมผัส ไ อ้ ที่มันเป็น original จริง ๆ ดูหน่อย ว่ามันเหมือนหรือต่างกับบ้านเราอย่างไร

ซึ่งโดยรวม ๆแล้ว ผมว่า "สไตย์บาหลี" ที่บ้านเราสวยกว่าเยอะครับ ถึงจะไม่ออริจินอล แต่ก็ผสานกลิ่นอายกับแนวคิดร่วมสมัยได้อย่างลงตัว

พอไปถึงบาหลีจริง ๆกลับพบว่า บ้านช่องเค้า "โทรมมว๊ากกก" ถนนก็เล็กนิดเดียว จะเอารถกระบะ หรือ CRV อย่างบ้านเราไปวิ่งก็คงไม่ได้

เห็นมีแต่รถ mini วิ่งเต็มไปหมด ไม่ได้รวยอะไรหรอกครับ เพราะเป็น มินิแวน ของซูซูกิ เน้นกระทัดรัด และนั่งได้ 6-7คน

เรื่องช๊อปปิ้งก็อย่าไปหวังอะไรมาก ไ อ้ เสื้อเนมธรรมดา ๆอย่างบ้านเรายังหายาก ของแบรนด์เนมไม่ต้องไปหาให้เสียเวลา

จะมีก็แต่ "สินค้าท้องถิ่น" ที่ตั้งราคาสูงเวอร์ไว้หลอกนักท่องเที่ยว (ก็ทำนองเดียวกับบ้านเรานั่นแหละ)

จะแปลกตาก็แต่วัดวาอาราม และศิลปวัฒนธรรมที่แตกต่างจากบ้านเราจริง ๆ

แต่ก็นั่นแหละครับ... แบบมันก็เหมือน ๆ กันหมด เข้าวัดเดียวเหมือนเดินทุกวัด แถมเข้าได้ไม่ถึงข้างใน เดินชมได้แต่ภายนอก

บางวัดยังเสี่ยงกับเหล่ายากูซ่าเจ้าถิ่น ที่ทำเนียนพาเราชมวัด แล้วกลับมาไถเงินเราทีหลัง (อันนี้เห็นมากับตาจริง ๆ น่ากลัวมว๊ากกก) T T

แต่ผมก็รอดมาได้ และจบทริปได้อย่างประทับใจ โดยรวมถือว่าประทับใจครับ ทั้งวัด ทั้งการแสดง ทั้งวิวทิวทัศน์ นอกนั้นอย่าไปคิดมากดีกว่า

เอาเป็นว่าไปชมกันเลยแล้วกันครับ ผมมีทั้งรูป - แผนที่ และทริกเล็ก ๆน้่อย ๆฝากเอาไว้ เผื่อใครจะไปคราวหน้านะครับ :))

ปล. รูปแนวตั้งเยอะ ยังไงกด [F11] ก่อนชมกันด้วยนะครับ

--

จากคุณ : TOSHy
เขียนเมื่อ : 24 ต.ค. 55 16:03:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com