Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ญี่ปุ่น] เด็กอายุ 5 ขวบกับการขึ้นรถโดยสารในญี่ปุ่น ไม่ต้องเสียเงิน กับบัตร JR Pass ติดต่อทีมงาน

ผมได้ข้อมูลมาจากหลายๆที่แล้วนะ่ครับ
เห็นแค่ว่าถ้าเด็กอายุต่ำกว่า 6 ขวบ ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการขึ้นรถโดยสาร
เช่นค่า JR Pass ผมก็เห็นว่าเด็ก 5 ขวบไม่ต้องเสีย
แต่มีหมายเหตุว่าให้นั่งตักผู้ใหญ่ได้

ทีนี้มีคำถามครับ
1. เวลาขึ้นรถไฟ รถเมล เราสามารถให้เด็กนั่งที่นั่งข้างๆได้มั้ยครับ แบบว่าให้นั่งตักก็คงไม่ไหว เที่ยวมาเหนื่อยๆ เราก็อยากนั่งสบายๆ เค้าก็คงจะอยากนั่งสบายๆ

2. รถไฟประเภทที่ต้องจองที่นั่งก่อน ถ้าจะให้เด็กมีที่นั่งด้วย ต้องเสียเงินจองเพิ่มมั้ยครับ หรือว่าขึ้นไปแล้วถ้าที่นั่งข้างๆว่างก็นั่งได้เลย แต่ถ้ามีคนขึ้นค่อยนั่งตักเอา (แต่อยากให้เด็กมีที่นั่งมากกว่า)

3. ถ้าอยากตัดปัญหาไป แลกกับความสบายแน่นอนกว่า สามารถซื้อ JR Pass สำหรับเด็กให้เลยได้มั้ยครับ อายุยังไม่ถึงเกณฑ์ที่จะต้องเสียเงินจะมีปัญหาหรือเปล่า

จากคุณ : อนาคตสดใส อนาคตออเรนจ์
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 55 17:23:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com