Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แก้กลุ้มให้เพื่อนๆที่วางแผนจะเดินทางไป Aso คิวชูคะ ขอแชร์รายละเอียดการเดินทางจ้า ติดต่อทีมงาน

จากกระทู้นี้

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E12842981/E12842981.html#7

มีเพื่อนๆที่จะเดินทางไป Aso แต่หารายละเอียดรถไฟไม่เจอ
เพราะเราเพิ่งไปมาเมื่อ 24 ตค 2012 นี้เอง
และก็ตกใจเมื่อเจ้าหน้าที่ที่สถานีเบบปุแจ้งว่าจองตั๋วไป Aso ให้ไม่ได้ เพราะรถไฟไม่วิ่ง
แต่ยังเดินทางไปเที่ยว Aso ได้จากสถานี เบบปุ ดังนี้คะ

วิธีการเดินทาง สำหรับผู้ที่มีตั๋ว JR pass ต่างๆ และออกตัวจาก เบบปุ
ขึ้นรถไฟเที่ยว 7:52 (อาจจะมีเวลาอื่นด้วย แต่เราเดินทางด้วยเวลานี้คะ)
        ด้วยขบวน LTD.EXP Kyushu Odan Tokkyu No.41
        ชื่อขบวนรถไฟ อัพเดทแล้วนะคะ

9:11  ลงที่สถานี Bungo-taketa
        (ไม่ต้องกลัวคะว่าจะลงป้ายไหน เพราะเป็นป้ายสุดทาง และตรงเวลาคะ)

ขึ้นรถบัสของ JR หน้าสถานี Bungo-taketa ราว 9:20
        ไม่ต้องกลัวคะ มีป้ายบอกชัดเจน เราถ่ายรูปไว้ได้วย

ราว 10:15รถบัสแวะรับผู้โดยสารเพิ่มที่สถานี Miyachi เรานั่งเฉยๆ ไม่ต้องลงคะ รอเฉยๆ
        ราว 10:25 รถบัสส่งเราหน้าสถานี Aso คะ เป็นอันจบการเดินทาง

ทั้งหมดเจ้าหน้าที่ที่สถานีเบบปุเค้าบอกว่าเป็น Non reserve seat ทั้งหมดคะ
ไม่มีตั๋วก็ขึ้นรูทนี้ได้ แต่ต้องแจ้งเจ้าหน้าที่เมื่อเค้าถามว่าจะไปไหน ก็บอกว่าไปอะโซคะ
รายละเอียดชื่อรถไฟ เวลา และรูปถ่ายรถบัส จะงลงให้พรุ่งนี้นะคะ

เหตุผลที่รถไฟหยุดให้บริการในเส้นทางดังกล่าว เพราะมีทางช่วงนึงที่โดนน้ำป่าไหลหลาก ลากต้นไม้ลงจากภูเขาทำลายทางรถไฟ JR เสียหายอย่างหนัก
ปัจจุบันทาง JR เร่งสร้างทางรถไฟใหม่ทดแทนอยู่คะ แต่เพื่อนๆที่จะไปเที่ยว ASO โดยคิดจะออกตัวจาก เบบปุก็ยังไปได้เหมือนเดิม โดยที่ทาง JR รับผิดชอบผู้โดยสารทั้งหมดคะ
ทางที่เรานั่งรถบัสผ่านจะได้เห็นร่องรอยความเสียหายที่น้ำป่าลากต้นไม้ลงจากภูเขาให้ได้เห็นเป็นระยะด้วยคะ

แก้ไขเมื่อ 01 พ.ย. 55 10:55:27

แก้ไขเมื่อ 31 ต.ค. 55 21:03:10

จากคุณ : ForasU
เขียนเมื่อ : 31 ต.ค. 55 16:18:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com