Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนไทยกับความไร้มารยาท ณ หน้านามบินดอนเมือง ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟัง
เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ผมกลับมาจากเที่ยวเกาหลีใต้ ที่ๆผมไปผมเจอแต่คนดีๆไปเดินป่าเดินเขาบนเกาะเชจู พบคนใจดีเลี้ยงข้าวเลี้ยงมาม่า พบคนที่มีแต่มารยาทดีๆ มีความสุข
แต่พอกลับมาถึงดอนเมือง ด้วยความที่ผมจะไม่ยอมเสียค่าต่อคิวรถแทกซี่ห้าสิบบาทเพราะบ้านอยู่แถวแจ้งวัฒนะไม่ไกลมาก ผมจึงเดินข้ามไปทางเชื่อมไปโรงแรมฝั่งตรงข้ามแล้วลงบันไดเล็กๆออกสู่ถนนใหญ่เพื่อเรียกแทกซี่ที่ขับผ่านมา ตอนแรกๆ ก็ไม่มีอะไรหรอกคนไม่เยอะเท่าไหร่ ใครมาก่อน ก็จะยืนในตำแหน่งที่ได้เรียกแทกซี่ก่อน แต่พอผ่านไปสักพัก คนเริ่มเยอะ เริ่มเดินแซงคิวกันไปเรื่อยๆ จากหนึ่งคนเริ่มสองคน สามคน สี่คนตาม แซงกันไปเรื่อยๆ แล้วก็โบกรถแทกซี่ ใครเดินแซงไปไกลกว่าก็จะได้เรียกแทกซี่ก่อน ผมเริ่มโมโห เลยพูดออกมาว่า ทำไมไม่แซงคิวจะได้ไม่ต้องเดิงแซงกันไปไกลเรื่อยๆแบบนี้ แต่ก็เท่านั้นเค้าก็ยังเดินแซงกันไปเรื่อยๆ แซงๆๆ จนเกือบถึงประตูอีกด้านของดอนเมือง คืนนั้น นานมากกว่าผมจะได้แทกซี่ คือมันทำให้เรากลับคิดไปว่า เฮ้ยเราอ่อนแอไม่ต่อสู้กับพวกเขาใช่ไหมเราถึงได้กลับบ้านช้าขนาดนี้ โคตรfail เลยครับตอนนั้นถึงมันจะเป็นเรื่องเล็กๆก็ตามเหอะ

ร่วมมือกันนะครับทำให้บ้านเราน่าอยู่กว่านี้กันนิดนึง คือ ถ้าคนฉลาดเค้าทำ เค้าจะต่อคิวและรอให้แทกซี่มาจอด ไม่ใช่แซงกันเพื่อเดินไปให้ใกล้แทกซี่มากที่สุด  อยากให้วิถีคนโง่หมดไปจริงๆ เฮ้อ

จากคุณ : MrCuriosity
เขียนเมื่อ : 1 พ.ย. 55 01:32:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com