Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

((คำถามเกาหลี))...เรื่องการเดินทางจาก Busan มายัง Seoul ติดต่อทีมงาน

เรื่องของเรื่องคือผมกำลังจะเเลก ROP เป็นตั๋วไปเกาหลี เดินทางช่วงมีนาคมปีหน้า...แต่ปัญหาใหญ่คือ วันที่ต้องการเดินทางนั้น โควต้าแลกไมล์ ROP ไปอินชอนเต็มสนิทครับ ไม่มีเหลือว่างซักไฟลท์ นิ่งตะลึงไปเลยว่าคนไทยฮิตเกาหลีมากขนาดนี้ โควต้าเดือนมีนาวันที่อยากได้ก็ไม่มีในไฟลท์ที่อยากไปแล้ว ผมเองไม่อยากเลื่อนวันครับเพราะไม่อยากลางานเพิ่ม ก็คิดอยู่ว่าจะเอาไงดี

พอดีไปเห็นว่า TG ก็ลง Busan เลยลองเลือกวันดู ปรากฏว่าไฟลท์ปูซานถึงแต่เช้าตรู่เลยยังว่างอยู่ครับแลกไมล์เป็นตั๋วได้ ก็เลยคิดว่าคงแลกเป็นตั๋วมาลงปูซานแทนล่ะครับ (ส่วนตั๋วบินขากลับผมจะกลับทางประเทศญี่ปุ่นครับเพราะคุ้นเคยกว่า)

ทีนี่ก็ปัญหาต่อไปคือ นัดกับเพื่อนไว้ว่าจะเจอกันที่โซล เพื่อนบินสายการบินอื่นมาโซลครับ แต่ผมดังจะไปลงปูซาน เลยอยากทราบว่าวิธีการที่ดีที่สุดและประหยัดหน่อยสำหรับการเดินทางจากปูซานไปยังกรุงโซลคือแบบไหนครับ ระหว่างการนั่งเครื่องบินในประเทศกับการใช้รถไฟ KTX หรือว่าจะเป็นรถบัสน่ะครับ ผมต้องตั้งต้นเดินทางจากสนามบิน Gimhae ไปยังตัวเมืองปูซานก่อนจะเข้ากรุงโซลใช่มั้ยครับ

คำถามอาจจะดูธรรมดา แต่ด้วยความที่ผมไม่มีความรู้เรื่องประเทศเกาหลีเลย (ถ้าเป็นประเทศญี่ปุ่นคงง่ายกว่านี้ หุหุ) จึงอยากปรึกษาครับว่าใช้วิธีการเดินทางแบบไหน ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ และเดินทางนานมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

จากคุณ : NMkrung
เขียนเมื่อ : 7 พ.ย. 55 14:46:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com