Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[[แชร์ประสบการณ์]] ผู้หญิงเดินทางคนเดียวครั้งแรกกับการขอวีซ่าญี่ปุ่น.. ไม่เห็นจะยาก!! ติดต่อทีมงาน

วันนี้ว่างๆ เลยอยากแชร์ประสบการณ์การขอวีซ่าญี่ปุ่นครั้งแรกค่ะ

ตอนนั้นนึกยังไงไม่รู้.. อยู่ดีๆก็คิดอยากจะไปญี่ปุ่นค่ะ ตัดสินใจแค่สองนาทีว่า "ฉันจะไปญี่ปุ่น!!"
จากนั้นเราก็เริ่มหาข้อมูลเรื่องวีซ่าญี่ปุ่น เราโชคดีตรงที่มีเพื่อนทำงานอยู่ศูนย์ยื่นวีซ่านี่แหละ ข้อมูลเรื่องเอกสาร เป๊ะมากกกก!

หลังจากแอบดาวโหลดแบบฟอร์มกับแบบสอบถามมาจากออฟฟิศ ก็กรอกข้อมูลโน่น นี่ นั่นให้ครบ
ไปถ่ายรูปสองนิ้ว ส่วนโรงแรมยังไม่ได้จอง เราก็ตอบไปว่า UNDECIED ค่ะ (ไม่กล้าจองนิ ไม่ผ่านทำไง >< )
หลังจากนั้นก็มาเตรียมเอกสารอื่นๆ หนังสือรับรองการทำงานของเรา, รายการเดินบัญชีย้อนหลังหกเดือน, ทะเบียนบ้านตัวจริง พร้อมสำเนา

เผอิญว่าไม่ได้อัพบุ๊คแบงค์มาเป็นชาติ เราเลยขอเป็น Statement ค่ะ ขอสองบัญชี เป็นบัญชีเงินเดือน.. อาศัยช่วงสิ้นเดือน เงินเดือนเข้าจะได้มีเลขสวยๆหน่อย ฮ่าๆ และบัญชีเงินเก็บอีกนิดหน่อย

พอดีเราเพิ่งเริ่มทำงานได้ห้าเดือน งานการก็ยังไม่มั่นคงเลย = = เพื่อนเราที่ทำงานอยู่ที่เจแวคเลยแนะนำว่า ให้เขียนไปว่าแม่เป็นคนออกค่าใช้จ่ายให้
นั่น.. ลำบากแม่อีก เราเลยติ๊กไปในช่องที่บอกว่า มีคนออกค่าใช้จ่ายให้ แล้วก็เอาหนังสือรับรองการทำงานของแม่แนบมาด้วยอีกฉบับนึง (แม่เราเป็นข้าราชการ เงินเดือนเกินสองหมื่นค่ะ เลยไม่ต้องโชว์ Statement) แล้วก็มีจดหมายที่แม่เราทำขึ้น ประมาณว่า ดิฉัน นาง... เป็นมารดาของ.... ซึ่งจะเดินทางไปญี่ปุ่น บลาๆๆๆ และดิฉันจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่าง บลาๆๆๆ

จากนั้น.. ก็ทำตัวสวยๆ ไปยื่นวีซ่าค่ะ ตอนนั้นโชคดี เจ้านายอนุญาตให้โดดงานออกไป เพราะออฟฟิศอยู่ใกล้กับสีลมคอมเพล็กซ์ และอีกอย่างคือ เพื่อนทำงานอยู่ที่เจแวค มันลัดคิวให้(อันนี้ไม่ดีนะคะ ขออภัยคนที่โดนลัดคิวด้วย แหะๆ)

เช็คเอกสาร, จ่ายตังค์ ทั้งหมดใช้เวลาไปแค่ 20 นาทีค่ะ!!

จากนั้นตอนบ่าย... เจ้าหน้าที่จากสถานทูตโทรมาหาเราค่ะ
ถามว่าจะไปคนเดียวจริงๆเหรอ - ใช่ค่ะ
มีคนรู้จักที่อยู่ญี่ปุ่นมั้ย - ไม่มีเลยค่ะ
แล้วไม่กลัวเหรอไปคนเดียว - ไม่เห็นจะน่ากลัวเลยนี่คะ อ่านในไกด์บุ๊ค น่าสนใจออก
แม่รู้มั้ยเนี่ยว่าจะไป - รู้สิค้า
แล้วเจ้าหน้าที่ก็ขอเบอร์โทรของแม่ กับที่ทำงานของแม่เราค่ะ

จากนั้นเขาก็วางสายไป..
ตอนเย็นเราคุยกับแม่ เจ้าหน้าที่โทรหาคุณแม่ค่ะ แม่บอกว่าเขาก็ไม่ได้ถามอะไรมาก
แค่ถามว่า ทำงานมากี่ปีแล้ว ให้ลูกสาวไปคนเดียวไม่กลัวเหรอ.. แค่นี้เอง

เราไม่รู้ว่าเจ้าหน้าที่โทรมาที่ออฟฟิศด้วยรึเปล่า
แต่เราลุ้นมากเลยค่ะ เพราะว่ากลัวไม่ได้ไปมากๆ ทางเจแวคนัดรับพาสปอร์ตคืนตอนวันศุกร์ (เรายื่นวันจันทร์ค่ะ)
ความจริงเราจะรู้ผลตั้งแต่วันพุธเพราะเพื่อนดูให้เราได้ แต่เพื่อนบอกว่าของเรายังคง Pending อยู่ ทางสถานทูตยังไม่ส่งพาสปอร์ตกลับมา เพราะเราเดินทางคนเดียว ครั้งแรก และเป็นผู้หญิงค่ะ เขาต้องเช็คประวัติอีกหลายอย่าง (อันนี้เพื่อนถามคนที่ทำในสถานทูตให้ค่ะ)

แต่สุดท้าย ผลก็ออกมาว่าผ่านค่ะ(เพื่อนโทรมาบอก ได้มา 15 วัน) แล้วเราก็ได้ไปลั้นลาที่ญี่ปุ่นสมใจ

- หนังสือรับรองการทำงานของเราไม่ได้ระบุวันลาพักร้อนนะคะ บอกแค่เงินเดือนและวันที่เริ่มทำงาน (เพิ่งทำได้ 5 เดือน)
- Statement ใช้ฉบับจริงต้องมีตราประทับของธนาคารด้วยค่ะ ไม่ต้องถ่ายสำเนานะคะ
- เราว่าเงินในบัญชีไม่มีผลกับการอนุมัติวีซ่าค่ะ ตอนนั้นที่ยื่นไปสองบัญชี มีไม่ถึงสองหมื่นเลยนิ - -
- เพื่อนที่เจแวคบอกว่า แค่เอกสารครบก็ได้ไปแล้ว ที่มันทำมีแค่ 10% เท่านั้นแหละที่ไม่ผ่าน
- เราทำงานในบริษัทญี่ปุ่น (ไม่รู้เกี่ยวมั้ย)

สำหรับใครที่กังวลว่ากลัววีซ่าไม่ผ่าน.. กรณีของเราน่าจะช่วยได้บ้างนะ ^^

จากคุณ : IzaAII
เขียนเมื่อ : 8 พ.ย. 55 22:43:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com