Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ฮ่องกง] ขอคำแนะนำ/สิ่งที่ควรทำ/ควรระวัง..เมื่อต้องเป็นไกด์พาคนที่พูดภาษาอังกฤษไม่ได้เลยไปเที่ยว ติดต่อทีมงาน

1) ค่อนข้างกังวลค่ะ จะพาเพื่อนๆไปเที่ยว รวมตัวเราก็ 5 คน ตอนนี้ก็หาข้อมูลตลอด ที่จริงเพื่อนๆเราเก่งเรื่องเอาตัวรอดอยู่นะ อยู่ในเมืองไทยเป็นเราด้วยซ้ำที่ต้องพึ่งพวกเขา ทีนี้ไปฮ่องกงต่างคนต่างไม่เคยไป แล้วแต่ละคนก็แสดงเจตนารมณ์มาแล้วว่า.."ห้ามทิ้งกรรรู ไปห้องน้ำใช่มั้ย กรูไปนั่งเฝ้า" แค่นั่งจัดทริปเรายังรู้สึกว่ามันเหนื่อยนะ แต่ก็สนุก แต่ก็แอบกังวลว่าขึ้นรถลงเรือต้องมาพะวงเดี๋ยวแก็งค์หายบ้างแตกแถวบ้าง เลยว่าจะมาขอคำแนะนำจากในนี้ว่ามีอะไรบ้างที่เราควรเตรียมตัว มันน่ากลัวอย่างที่คิดมั้ย..ตอนนี้ก็เก็บข้อมูลด้วยการดูกี่เพ้า แหะๆ

2) อ่านรีวิว คอมเม้นท์ ว่าพวกเกสเฮ้าส์ราคาประหยัดทั้งหลาย มีหลายคนเคยเจอว่าจองไปที่นึงไปถึงไม่มีที่พักแล้วทางเกรสเฮ้าส์ย้ายแขกไปพักที่อื่น โอกาสแบบนี้เกิดขึ้นได้บ่อยๆมั้ยคะ? ใจจริงอยากใส่ไปตอนจองด้วยซ้ำว่าขอห้องติดกัน ไม่รู้จะเป็นไปได้รึเปล่า? เพราะเกิดศึกชิงเราให้ไปนอนด้วยแล้วตอนนี้ :( เลยว่าจะจองมัน 3 ห้องแล้วเรานอนคนเดียวซะเลย... แต่เอาให้ติดกันไว้มีอะไรวิ่งถึงกันได้..

3) ไปวันธรรมดา (จ อ พ) ที่เที่ยวต่างๆจะคิวยาวไหมคะ?
พวก Ngongping// Disneyland// the peak ควรซื้อบัตรไปจากไทยไหม?
และสรุปรึยังหรอว่าถ้าซื้อจากไทยยังต้องไปต่อคิวยาวๆ 2-3 ชม อีกไหม?
อ่านกระทู้เดียว บางความเห็นบอกต้องต่อ บางความเห็นบอกไม่..ยังไงแน่นะ?

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ย. 55 01:42:04

จากคุณ : รีโหมดไม่มีถ่าน
เขียนเมื่อ : 9 พ.ย. 55 01:37:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com