Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพื่อนๆ รู้สึกไหมว่า economy class มันประหยัด และ อนาถาสมชื่อ ! ติดต่อทีมงาน

ออกตัวก่อนนะครับ ว่าไม่ใช่คนรวยอะไร แต่เดินทางบ่อยเพราะมีคนจ่ายให้ เคยนั่ง  business class มาก็มาก  แต่ first class ยังไม่เคยนั่ง และแน่นอนส่วนใหญ่นั่ง eco class ผม ว่าสมัยก่อนใครไปต่างประเทศจ่ายเองถือว่ารวยโก้หรู แต่เอะ ทำไมเรียก ชั้นประหยัด ฉันอุตส่าห์ จ่ายตังต้องเยอะ มีคนอีกเยอะไม่มีปัญญามานั่ง ผมเลยคิด ทบทวน การเดินทางมา 10 กว่าปีเออ มันก็ชั้นประหยัด จริงๆ คือที่นั่ง แคบ กระดุกกระดิกไม่ได้เลย เห็นมีบางสายการบินสอนยืดเส้นยืดสาย มันจะไปทำได้อย่างไรเพราะมันแคบมาก ถ้าเป็นบินระยะใกล้ไม่เกิน 3-6 ชั่วโมง มันก็พอทนแต่ถ้าทางไกลกว่านั้น ผมถือว่าการนั่งเครื่องบินคือการทรมานร่างกาย อย่างหนึ่ง ซึ่งมักจะบ่นให้คนอื่นฟังเสมอ เวลาจะต้อง เดินทางไกลไปยุโรป หรืออเมริกา  แต่ถ้าได้นั่ง business class แล้วก็ จะสบายใจไปบ้างพอควร ผมคิดว่าคุณภาพชีวิต ในการนั่ง eco สำหรับผมมัน แย่กว่ามาตรฐานที่ควรจะเป็น  เพราะทรมาน เหลือเกิน สำหรับคนสูง 180 แล้วราคาตั่วทางไกลก็ไม่ได้ถูก ด้วย เลยมาคิดดูว่าถ้าให้ที่นั่งห่างขึ้น ยืดเส้นยืดสายได้ เบาะกว้างขึ้น นุ่มขึ้น เดินเข้าออกสดวก ต้นทุน และค่าตั่วมันต้องแพงอย่างแน่นอน ซึ่งเกินราคารับได้ ที่คนจะนั่ง มันเลยต้องเรียกชั้นประหยัด ส่วนอาหาร ผมเฉยๆ กินเพื่อให้อยู่ได้ไม่ได้ เพื่อ enjoy อะไร ส่วน entertainment ทางไกล ก็ควรมี เพือลดความเบือลงได้ระดับหนึ่ง ส่วนใหญ่ผมบินกับการบินไทยซึ่ง ที่นั่งก็จะกว้าง กว่าสายการบินอื่นๆ อยู่ในระดับหนึ่ง ผมยังบ่นได้ขนาดนี้ ถ้านั่งสายการบินฝรั่งอื่นๆ ผมพูดจริงๆ ว่านรก ชัดๆ ครับ ที่พูดมาแชร์ ให้ฟังว่า ทำไม เรียก eco class ไม่ซีเรียสอะไรนะครับ

จากคุณ : drsteve
เขียนเมื่อ : 10 พ.ย. 55 09:25:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com